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DIBAJI
Kwa mujibu wa Tamko la Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kuhusu majukumu ya Mawaziri (Hati Idhini) kupitia 
Tangazo la Serikali Na. 619B la tarehe 30 Agosti 2023, Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki imepewa 
jukumu la kulinda, kukuza na kuendeleza maslahi ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kupitia uhusiano wake na nchi 
nyingine na jamii ya kimataifa.

Katika kutekeleza Sera ya Mambo ya Nje, Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania (JMT) inaongozwa na misingi ya kutoingiliwa 
mamlaka yake, mipaka ya nchi na uhuru wa kisiasa; kutetea 
uhuru, haki za binadamu, usawa na demokrasia; kuendeleza 
ujirani mwema na kukuza umoja wa Afrika.

Vilevile, ni dhima ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  
kuendeleza ushirikiano wa kiuchumi na washirika wa 
maendeleo; kuunga mkono sera ya kutofungamana na upande 
wowote; kuendeleza ushirikiano wa maendeleo baina ya nchi 
zinazoendelea; kushirikiana na Umoja wa Mataifa katika 
jitihada  za kuleta   maendeleo ya kiuchumi, amani na usalama; 
pamoja na kulinda mila na tamaduni za watu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Sera ya Mambo ya Nje inajielekeza katika maeneo  kumi (10) 
ambayo ni: diplomasia ya uchumi; kukuza amani, usalama na 
utulivu wa kisiasa; kuratibu usimamizi wa mikataba na  itifaki 
za kimataifa;  ushiriki wenye tija katika ushirikiano wa  uwili, 
kikanda na kimataifa; matumizi ya Kiswahili kama nyenzo ya 
diplomasia na  kutafuta rasilimali za kimataifa kwa maendeleo 
ya Taifa.

Maeneo mengine ya kipaumbele ni ushiriki na ushirikishwaji 
wa diaspora kwa maendeleo ya Taifa; kutumia kikamilifu fursa 
zinazotokana na uchumi wa buluu na kulinda na kutetea haki
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za binadamu na utawala bora  kwa  mujibu wa Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na 
kuzingatia  mila,desturi na tamaduni  za Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Aidha, Sera inazingatia masuala mtambuka 
ambayo ni  mazingira na mabadiliko ya tabianchi na usawa wa 
jinsia na fursa kwa vijana. Hivyo, Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania inalenga kuimarisha ushirikiano wa kimataifa katika 
kukabiliana na athari za mazingira na mabadiliko ya tabianchi 
na kujumuisha masuala ya usawa wa jinsia na fursa kwa vijana 
katika uhusiano wa kimataifa.

Maandalizi ya  Sera hii yamezingatia  miongozo mbalimbali ya 
kimataifa (mikataba, makubaliano na itifaki) ikiwemo Ajenda 
2063 ya Umoja wa Afrika: Afrika Tuitakayo;  Ajenda ya 2030 
ya Umoja wa Mataifa kuhusu Maendeleo Endelevu na Ajenda 
ya Addis Ababa ya Ugharamiaji wa Maendeleo. Maandalizi 
yake pia  yamezingatia  miongozo ya ndani ikiwemo Dira 
ya Taifa ya Maendeleo 2025, Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 
2050; mipango ya muda mfupi, wa kati na mrefu pamoja na 
Ilani ya Chama Cha Mapinduzi  kwa Ajili ya Uchaguzi Mkuu 
wa Mwaka 2020. Ili kuendana na mabadiliko ya dunia, Sera hii 
itafanyiwa mapitio pale itakapohitajika. 

Aidha, maandalizi ya Sera hii yamejumuisha tathmini ya 
mkakati wa utekelezaji, na ukusanyaji wa maoni ambao 
ulikuwa shirikishi.  Shukrani za dhati ziwaendee wadau wote 
walioshiriki kwa juhudi zao za pamoja na mchango wao katika 
maandalizi ya Sera hii. Mwisho, ili kufikia malengo yake, 
utekelezaji wa Sera hii utategemea kuungwa mkono na ushiriki 
wa wadau katika utekelezaji wake.
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NA NENO UFAFANUZI
1 Diaspora Mtu binafsi au raia wa nchi fulani ambaye 

huhama na kwenda kuishi katika nchi 
nyingine huku akiendelea kudumisha 
uhusiano na upendo kwa nchi yake ya 
asili. Mtu wa aina hii daima atakuwa 
na mtazamo/nia chanya ya kufuatilia 
shughuli za maendeleo ya nchi yake ya 
asili.

Kwa muktadha wa sera hii, Diaspora ni 
watu wanaotoka Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ambao wanaishi katika nchi 
za nje lakini wanadumisha uzalendo kwa 
nchi yao.

2 Diaspora 
Raia wa 
Tanzania

Mtu mwenye uraia wa Tanzania anayeishi 
na kufanya kazi nje ya nchi.

3 Diaspora 
Asiye Raia 
wa Tanzania

Raia wa Nchi Nyingine Mwenye Asili ya 
Tanzania

4 Diplomasia 
ya Uchumi

Shughuli ya kidiplomasia ambayo inakuza 
uhusiano wa serikali unaozingatia 
masilahi ya kiuchumi.

UFAFANUZI WA MANENO 
MUHIMU
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NA NENO UFAFANUZI
5 Uchumi wa Buluu Shughuli za kiuchumi 

zinazohusiana na matumizi 
endelevu ya rasilimali za baharini 
na maji safi kwa maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi huku 
zikizingatia uhifadhi wa mazingira.

6 Uhusiano wa 
Kimataifa

Mtangamano na uhusiano kati ya 
nchi moja na nyingine, pamoja na 
ushirikiano ndani ya mifumo ya 
kikanda na mashirika ya kimataifa.

7 Ushirikiano wa 
Nchi za Kusini

Inamaanisha ushirikiano 
wa kitaalamu kati ya nchi 
zinazoendelea katika Ulimwengu 
wa Kusini hasa Afrika, Asia, 
Amerika Kusini na Karibiani.

8 Nchi 
zisizofungamana 
na Upande 
Wowote

Ni jukwaa la nchi ambazo 
hazijafungamana rasmi na au 
dhidi ya nchi zenye nguvu kubwa 
au kundi la nchi hizo.

9 Ushirikiano wa 
Kikanda

Ni mchakato wa ushirikiano na 
uratibu kati ya nchi jirani ili kufikia 
malengo ya pamoja.

10 Uhusiano wa uwili Uhusiano wa kisiasa, kiuchumi, 
kijamii au kiutamaduni kati ya 
nchi mbili huru.

11 Ushirikiano  wa 
kimataifa

Inamaanisha ushirikiano kati 
ya mataifa mengi au kundi la 
mataifa yanayofanya kazi pamoja 
kushughulikia masuala yenye 
maslahi ya pamoja.
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1.1.  Usuli

Kufuatia kuzaliwa kwake baada muungano wa Jamhuri ya 
Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar kuwa Jamhuri 
Moja iliyoungana na yenye Mamlaka kamili mnamo mwaka 
1964, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (JMT) ilifafanua  
maudhui, namna ya kuyaainisha  na utaratibu wa kuendesha 
uhusiano wa kimataifa ili kuongoza ushiriki wake katika 
ushirikiano wa uwili, kikanda na kimataifa. 

Uendeshaji wa masuala ya kigeni wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania  ulijikita katika misingi ya kutofungamana na upande 
wowote, umoja wa Afrika, uhuru, usawa, kufungamana kwa 
masilahi nchi huru , na kuheshimu utu  na haki za binadamu. 
Misingi hii imejenga msingi wa uanzishwaji wa uhusiano wa 
kirafiki na nchi nyingine sambamba na mashirika ya kikanda 
na ya kimataifa. Vilevile, Sera ya Mambo ya Nje ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania iliathiriwa na msingi wa kisiasa 
wa haki ya Waafrika kujitawala wenyewe. Sera hii iliongoza  
harakati za ukombozi wa maeneo ya Afrika yaliyokuwa chini 
ya utawala wa kikoloni, ukombozi wa watu waliodhulumiwa, 
na kuendeleza umoja wa Afrika.  

Kwa muktadha huo,utekelezaji wa masuala yanayohusu 
uhusiano wa kimataifa  uliongozwa na Waraka wa Rais Namba 
2 wa Mwaka 1964, Azimio la Arusha la mwaka 1967 na Sera 
Mpya wa Mambo ya Nje ya Mwaka 2001, ikiwa ni pamoja na 
misingi ya kimataifa iliyomo kwenye Mikataba ya Vienna ya 
mwaka 1961 na 1963 mtawalia.  Hivyo, Sera Mpya ya Mambo ya 
Nje iliundwa ili kukabiliana na mabadiliko ya kitaifa, kikanda 
na kimataifa ambayo yalianza kujitokeza katikati mwa miaka 
ya 1980, ikiwemo uhitaji wa kufungamana na mageuzi ya 
kiuchumi, kijamii na kisiasa, pamoja na kuongezeka kwa kasi 
ya utandawazi.  
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Masuala mengine yaliyozingatiwa ni pamoja na mabadiliko 
ya mwenendo wa uchumi wa dunia kuelekea nguvu ya soko; 
kuongezeka kwa ushirikiano wa Kikanda barani Afrika; 
mabadiliko ya uhusiano wa kimataifa kutoka utegemezi 
wa misaada kwenda katika ushirikiano wa kibiashara na 
kiuchumi; dhamira ya  kukabiliana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi; maendeleo ya sayansi na teknolojia; kuibuka upya 
kwa  migogoro ya ndani ya nchi na kuongezeka kwa uhalifu wa 
kuvuka mipaka. Hivyo, Sera ya Mambo ya Nje ya Mwaka 2001 
iliifanya diplomasia ya uchumi kuwa kiini cha uhusiano wa 
kimataifa, huku ikidumisha misingi ya jadi ya Sera ya Mambo 
ya Nje ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania .   

Katika kipindi cha miongo miwili kuanzia mwaka 2001, 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilipata mafanikio makubwa 
katika utekelezaji wa Sera hii kwa kuimarisha uhusiano wa 
uwili, kuongeza kasi ya ushirikiano wa kikanda na kuimarisha 
ushirikiano wa  kimataifa. Mafanikio hayo yalichangiwa na  
kuimarika kwa uhusiano wa kibiashara na uwekezaji wa moja 
kwa moja kutoka nje ya nchi katika sekta mbalimbali. Kwa ujumla 
wake, hayo yalichangia kuboresha  ustawi wa jamii, maendeleo 
ya watu, uzalishaji mali na kuondoa umaskini. Vilevile, Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania imeshiriki  kikamilifu katika taasisi 
za kikanda na kimataifa. Hii inadhihirishwa na kuongezeka 
ushiriki wa Tanzania katika kulinda amani na usalama Afrika 
na nchi mbalimbali duniani. 

Hata hivyo, pamoja na mafanikio makubwa, utekelezaji wa 
Sera ya Mpya ya Mambo ya Nje uliathiriwa na  uhalifu wa 
unaovuka mipaka ya nchi; kukosekana kwa utulivu wa kijamii, 
kiuchumi na kisiasa katika baadhi ya nchi na mapungufu katika  
kuchangamkia fursa za mikataba na makubaliano ya kimataifa  
Aidha, Sera haikuwa imejumuisha mwongozo kuhusu baadhi ya 
masuala kama vile diaspora, hususan ushiriki wa Raia wa Nchi 
Nyingine Wenye Asili ya Tanzania katika maendeleo ya Taifa; 
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kutotumia Kiswahili kama nyenzo ya kidiplomasia, na matumizi 
ya rasilimali za baharini kupitia maendeleo ya uchumi wa buluu.

Pamoja na mafanikio  yaliyopatikana katika nyanja za kisiasa,  
kama vile udugu, ujirani mwema na kuishi pamoja kwa amani 
ndani ya eneo kikanda, sambamba na kuimarika kwa  amani na 
usalama duniani; mafanikio haya yanatishiwa na mabadiliko 
hasi ya mienendo ya siasa za kijiografia duniani. Kwa muktadha 
huo, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inapaswa kujipanga 
katika uhusiano wa kimataifa, ikiweka mbele diplomasia ya 
uchumi; amani, usalama, na utulivu wa kisiasa, huku ikichukua 
hatua stahiki kurekebisha mapungufu yaliyoainishwa na 
kukabiliana na changamoto mpya.

Kwa mintaarafu hiyo, Sera Mpya ya Mambo ya Nje ya Mwaka 
2001 imefanyiwa mapitio ili kutoa fursa ya mwongozo mpya 
wa nchi katika uhusiano wa kimataifa na ushirikiano wa 
kidiplomasia kukabiliana na changamoto zilizokuwepo  na zile 
zitakazoibuka, huku ikitumia ipasavyo fursa zinazotokana na 
ushirikiano baina ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
mataifa mengine, jumuiya za kikanda na kimataifa.

1.2.  Hali Ilivyo
Sera Mpya ya Mambo ya Nje ya Mwaka 2001 ilitekelezwa kupitia 
Mikakati wa Utekelezaji wa Sera wa Mwaka 2004.  Mkakati huo 
ulijielekeza katika maeneo ya  kukuza ujirani mwema; kuimarisha 
amani na usalama wa kikanda; kuimarisha ushirikiano wa 
kiuchumi wa kikanda; kuendeleza Umoja wa Afrika; kuendeleza 
Sera ya Kutofungamana na Upande Wowote; kukuza ushirikiano 
wa nchi zinazoendelea; kuimarisha ushiriki katika Jumuiya ya 
Madola na Umoja wa Mataifa; kushughulikia masuala ya fedha 
na deni la Taifa nje; kushirikiana na kampuni za kimataifa; kuunga 
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mkono  Asasi za Kiraia zenye ufanisi; kuweka mazingira wezeshi 
ya ndani; kuweka kipaumbele katika diplomasia ya uchumi na 
kufasiri upya diplomasia ya uwili.

1.2.1.  Mafanikio ya Utekelezaji wa Sera Mpya ya Mambo ya 
Nje ya Mwaka 2001

Ili kufikia malengo ya kimkakati ya Sera, Serikali, kwa 
kushirikiana na wadau ilitumia nyenzo mbalimbali za kimataifa 
kutekeleza hatua na afua zifuatazo:

1.2.2.  Kuimarika kwa Uhusiano wa Uwili 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliendeleza uhusiano 
wa uwili kupitia utekelezaji wa mikataba na makubaliano 
ya ushirikiano, kama vile Mkataba baina ya Shirikisho la 
Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na Wakulima Tanzania 
(TCCIA) na Jumuiya ya Biashara ya Umoja wa Falme za Kiarabu 
(UAE); uteuzi wa Makonseli wa heshima; kuanzishwa kwa 
Tume za Pamoja za Ushirikiano (JPC/JCC) na nchi nyingine 
zikiwemo Afrika Kusini, Angola, Burundi, Brazil, India, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya, Malawi, Msumbiji, 
Namibia, Rwanda, Ufaransa, Uganda, Vietnam na Zambia;  na 
ushiriki katika mashauriano ya kisiasa, usuluhishi wa migogoro 
na upatanishi.

Aidha, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilishiriki katika 
kampeni mbalimbali za kuvutia utalii na maonesho ya 
biashara, ikiwemo maandalizi ya filamu ya Tanzania: The Royal 
Tour ya mwaka 2022, Maonesho ya Dubai (2022), Mkutano 
Maalum wa Kahawa na Maonesho nchini Japani (2022), Wiki ya 
Tanzania nchini Kenya (2018), Maonesho ya Uhispania (2010), 
na Maonesho ya Japani (2005). Pia, Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ilikamilisha na kuanza kutekeleza Mikataba ya 
Kuondoa Utozaji wa Kodi Mara Mbili  na nchi za Afrika Kusini
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mwaka 2005 na India mwaka 2011, pamoja na kuhamasisha 
uwekezaji wa kigeni nchini. Kutokana na juhudi hizo, kati 
ya mwaka 2015 na 2020, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ilivutia miradi uwekezaji ikiwemo zaidi ya 464 kutoka Jamhuri 
ya Watu wa China (PRC), ambayo iliibua fursa za ajira zaidi ya  
50,241 katika sekta mbalimbali.

1.2.3.  Kuimarika kwa Mtangamano wa Kikanda

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imepata mafanikio katika 
mtangamano wa kikanda kama ifuatavyo:

Jumuiya ya Afrika Mashariki

Kuanza kwa utekelezaji wa Itifaki ya Umoja wa Forodha ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka 2005 na Soko la Pamoja la 
Afrika Mashariki mwaka 2010 kumewezesha usafirishaji huru 
wa bidhaa, huduma, nguvu kazi na mitaji sambamba na haki ya 
kuanzisha makazi; uingiaji na utokaji huru wa watu; kuanzisha 
biashara; kurahisisha biashara na uwekezaji wa kuvuka 
mipaka. Aidha, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilisaini 
Itifaki ya Umoja wa Fedha ya mwaka 2013 ambayo inarahisisha 
utekelezaji wa mpango kazi wa kuanzisha Umoja wa Kifedha 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na kuanzishwa kwa sarafu 
moja ifikapo mwaka 2031; kuitangaza Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) kama eneo moja la biashara na uwekezaji,  
huku ikihakikisha kila Nchi Mwanachama inaendelea na 
umiliki wa rasilimali zake na kutoa vivutio vya uwekezaji.

Kwa upande wa masuala ya kisiasa, Tanzania ilishiriki katika 
juhudi za upatanishi na usuluhishi wa migogoro katika 
eneo la kikanda na utatuzi wa vikwazo vya kisiasa kupitia 
Jumuiya. Aidha, Tanzania imehusika katika juhudi za kisiasa 
na za kulinda amani katika eneo la Mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC). Vilevile, Tanzania iliongoza
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juhudi za matumizi ya lugha ya Kiswahili katika vyombo vya 
maamuzi vya Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika

Chini ya Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika 
(SADC), Tanzania hushiriki katika utekelezaji wa programu za 
mtangamano katika nyanja mbalimbali ikiwemo  amani,usalama 
na utawala bora; maendeleo ya viwanda na mtangamano wa 
soko; maendeleo ya miundombinu; chakula, kilimo na maliasili; 
usawa wa jinsia na uwezeshaji wanawake; na maendeleo ya 
vijana. Mafanikio  yaliyopatikana yanajumuisha ushiriki katika 
programu za mafunzo za kikanda za ulinzi wa amani kupitia 
SADC-RCTC na misheni ya ulinzi wa amani wa jumuiya ya 
kikanda, hasa misheni  ya SADC wa ulinzi wa  amani nchini 
Msumbiji (SAMIM), pamoja na kushiriki katika juhudi  za 
kisiasa na diplomasia katika nchi zenye migogoro. Aidha, 
mwaka 2019, Tanzania iliongoza juhudi za kuifanya  lugha ya 
Kiswahili kuwa lugha rasmi ya nne ya kazi katika Jumuiya.

Jumuiya ya Nchi Zilizo Mwambao wa Bahari ya Hindi 

Kwa upande wa Jumuiya ya Nchi Zilizo Mwambao wa Bahari ya 
Hindi (IORA), Tanzania  inashiriki katika kutekeleza programu 
mbalimbali za mtangamano kama vile: uondoaji wa majeshi 
katika Bahari ya Hindi, ukuzaji uchumi wa buluu, kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi, kuimarisha ulinzi na usalama wa 
bahari; na kuendeleza juhudi  za uhifadhi wa mazingira.

Ushirikiano wa Utatu wa COMESA - EAC – SADC

Katika kushughulikia suala la mwingiliano  wa uanachama 
kwenye jumuiya zaidi ya moja, Tanzania inaunga mkono 
juhudi za  kuunganisha  programu za mtangamano wa jumuiya 
za kikanda  za ushirikiano wa kiuchumi  kwa ajili  ya watu wa 
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ukanda wa mashariki na kusini mwa Afrika, ambao 
unajumuisha   Jumuiya za COMESA-EAC-SADC, Utatu wenye 
Nchi Wanachama 26. 

Katika  utaratibu huo, Tanzania inanufaika na programu 
za mtangamano wa soko; maendeleo ya miundombinu na 
maendeleo ya viwanda. Mafanikio yaliyopatikana  ni pamoja 
na kuanza kufanya kazi kwa Vituo vya Kutoa Huduma kwa 
Pamoja Mipakani (OSBPs) na kuwezesha uingiaji na utokaji 
huru wa watu; usafirishaji wa bidhaa na kuwezesha biashara 
ya huduma. Programu hizi zinachangia katika kufanikisha 
malengo mapana ya Umoja wa Afrika ambayo ni kuongeza 
kasi ya mtangamano wa kiuchumi ndani ya  bara la Afrika na 
kufikia maendeleo endelevu ya kiuchumi. Aidha, jitihada hizi 
zinalenga kupunguza umaskini na kuboresha kiwango cha 
maisha ya wananchi.

Hivyo, utekelezaji wa Makubaliano ya Utatu huu pia yanalenga 
kufikia malengo ya Makubaliano ya Uanzishwaji wa Eneo Huru 
la Biashara la Bara la Afrika (AfCFTA), ikijumuisha usimamizi 
wa itifaki mbalimbali katika maeneo ya biashara za bidhaa na 
huduma, usuluhishi wa migogoro ya forodha na uwezeshaji wa 
biashara. Maeneo mengine ni pamoja na haki miliki, uwekezaji, 
sera ya ushindani, biashara ya kidijiti na ushiriki wa wanawake 
na vijana katika biashara.

1.2.4.  Kuimarikwa kwa Ushirikiano wa Kimataifa

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imepata mafanikio 
mbalimbali kupitia ushirikiano wa kimataifa, yakijumuisha 
ushiriki katika misheni za kulinda amani chini ya mwamvuli 
wa Umoja wa Mataifa ikiwemo Lebanon,  Abyei, Sudan, Darfur, 
Sudani Kusini,  Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na  Jamhuri 
ya Afrika ya Kati.
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Mafanikio mengine ni kutangazwa kwa tarehe 7 Julai kila 
mwaka kuwa siku ya Lugha ya Kiswahili Duniani; kuendeleza 
maslahi ya Taifa katika majadiliano ya kimataifa kupitia Kundi 
la nchi 77 na China. Kadhalika, Tanzania imeshiriki katika 
kuchagiza kuanzishwa kwa muundo wa Mratibu Mkazi wa 
Umoja wa Mataifa, ambapo mashirika 23 ya Umoja wa Mataifa 
yanashiriki katika utekelezaji wa vipaumbele vya maendeleo 
vya Taifa chini ya Mpango Mmoja wa Umoja wa Mataifa. 
Sambamba na hayo, Tanzania ilipata  nafasi mbalimbali za 
ujumbe katika mashirika na vyombo vya maamuzi kimataifa, 
ikijumuisha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa (2005 - 
2006), Bodi Tendaji ya UNDP/UNFPA/UNOPS (2016), Kamati 
ya Programu na Uratibu (2013 – 2015, 2016 - 2018), Baraza 
la  Uchumi na Masuala ya Kijamii Umoja wa Mataifa (2004 – 
2006), na kuwa Mratibu katika Kamati ya Utawala na Bajeti 
ya Mataifa (2012 - 2013). Vilevile, Tanzania, ilikuwa mwenyeji 
wa Mahakama ya Kimataifa ya Mauaji ya Kimbari ya Rwanda 
(ICTR) mjini Arusha kuanzia mwaka 1995 hadi ilipofungwa 
mwezi Desemba mwaka 2015. Kadhalika, Tanzania inaendelea 
kuwa mwenyeji wa taasisi muhimu za kimataifa na kikanda 
zikiwemo, International Residual Mechanism for Criminal 
Tribunals, Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu, 
Umoja wa Posta Afrika, Bodi ya Kuzuia Rushwa ya Umoja wa 
Afrika na Taasisi ya Afrika ya Sheria za Kimataifa.

1.2.5.  Kukuza Diplomasia ya Uchumi

Kupitia utekelezaji wa Diplomasia ya Uchumi, Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ilifanikiwa kudumisha masoko 
mbalimbali ya jadi ya mauzo ya bidhaa na huduma ikiwemo 
Umoja wa Ulaya na Marekani, kupitia mpango wa Bidhaa Zote 
Isipokuwa Silaha (EBA) na Mpango wa Ukuaji wa Afrika na 
Fursa (AGOA), mtawalia. Aidha, Tanzania imepata masoko 
mapya ya bidhaa zake ndani ya Afrika, Asia na Mashariki ya 
Kati. Hatua hizo zimeongeza thamani ya mauzo ya nje kutoka
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Dola za Marekani milioni 1,766.7 mwaka 2001 hadi kufikia 
Dola za Marekani milioni 11,601.4 mwaka 2022. Kadhalika 
uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje uliongezeka kutoka 
Dola za Marekani  milioni 549.3 mwaka 2001 hadi kufikia Dola 
za Marekani milioni 1,111.5 mwaka 2022. Halikadhalika, ajira 
zilizotokana na uwekezaji huo ziliongezeka kutoka 98,889 
mwaka 2013 hadi kufikia 105,364 kwa mwaka 2017. Vilevile, 
Tanzania imenufaika na ufadhili wa masomo, uhaulishaji 
wa teknolojia na fursa za kubadilishana ujuzi na uzoefu wa 
kitaaluma kupitia  ushirikiano wa uwili, kikanda na kamatifa.

1.3.  Changamoto Katika  Utekelezaji wa 
Sera Mpya ya Mambo ya Nje (2001)

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, utekelezaji wa Sera ya 
Mambo ya Nje (2001) ulikumbwa na changamoto mbalimbali, 
zikijumuisha zifuatazo:-

1.3.1.  Kuendelea kuwepo kwa Uhalifu Unaovuka Mipaka

Katika kipindi cha utekelezaji wa Sera hii, mzunguko wa 
biashara, uwekezaji, ajira na mitaji ulikabiliwa na vikwazo 
kutokana na uhalifu wa unaovuka mipaka kama vile, usafirishaji 
haramu wa binadamu, bidhaa za magendo, wanyama, silaha na 
dawa za kulevya, utakatishaji wa fedha, pamoja na vitisho vya 
kimtandao vya kimataifa. Changamoto hizi zilidhoofisha fursa 
za mtangamano imara na wenye tija kimataifa.

Uhalifu unaovuka mipaka unapunguza kasi ya Tanzania 
kushiriki kikamilifu katika shughuli za biashara na nchi jirani, 
na hivyo kupelekea matumizi hafifu ya Itifaki za Umoja wa 
Forodha na Soko la Pamoja la Jumuiya ya Afrika Mashariki. 
Uhalifu huu unaleta vitisho vikubwa kwa mikoa ya mipakani 
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na umeendelea kuleta usumbufu katika biashara. Aidha, hali 
hii pia inasababishwa na  kukosekana kwa utulivu wa kisiasa 
katika baadhi ya nchi , ambazo huzaa masoko haramu ya bidhaa 
za magendo, wanyama, silaha na dawa za kulevya.

Kufuatia  hali hiyo, Tanzania imechukua hatua  mbalimbali za 
kupunguza kiwango cha uhalifu zikiwemo, kusaini mikataba na 
nchi rafiki kuhusu urejeshaji wa watuhumiwa wa ugaidi katika 
nchi husika, ili kufunguliwa mashtaka au kuanza kutumikia 
kifungo. Aidha, Tanzania imeendelea kuimarisha ushirikiano 
wa kupeana taarifa muhimu na kufanya operesheni za pamoja 
dhidi ya ugaidi. Hatua nyingine ni, kuanzishwa kwa Kituo cha 
Kitaifa cha Kupambana na Ugaidi (NCTC) mwaka 2021; kutunga 
na kutekeleza Sheria ya Kupambana na Usafirishaji Haramu wa 
Binadamu ya mwaka 2008, Sheria ya Kuzuia Ugaidi ya mwaka 
2002 na Sheria ya Kuzuia Utakatishaji wa Fedha Haramu ya 
mwaka 2022.

Kadhalika, Tanzania imeanzisha taasisi zinazolenga kuimarisha 
mapambano dhidi ya uhalifu unaovuka mipaka. Taasisi hizo ni 
pamoja na Mahakama, Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya (DCEA) na Sekretarieti ya Kitaifa ya 
Kupambana na Biashara Haramu ya Binadamu. Nyingine ni, 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), 
Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu wa Uchumi Zanzibar 
(ZAECA), Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu (FIU), Tume ya 
Haki za Binadamu (HRC) na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka (NPS).

Licha ya jitihada hizo, uhalifu wa kuvuka mipaka unaendelea 
kufanyika kikanda na kimataifa. Hivyo,  diplomasia ya kuzuia  
migogoro inapaswa kuimarishwa ili kupunguza mizozo  
inayosababisha kukosekana kwa utulivu wa kisiasa. Wakati huo 
huo, utekelezaji wa mikataba na itifaki za amani na usalama, 
pamoja na ushirikiano na mashirika ya kimataifa, ukiimarishwa 
zaidi ili kupambana na uhalifu wa kuvuka mipaka.
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1.3.2.  Kukosekana kwa Utulivu wa Kijamii, Kiuchumi na Kisiasa

Mabadiliko ya kijamii, kiuchumi na kisiasa kikanda na kimataifa 
yanapelekea ugumu na kutabiri  ushiriki wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania katika uga  wa kimataifa. Kukosekana 
kwa utulivu kwa baadhi ya nchi washirika  na wadau wengine 
wa kimataifa husababisha changamoto katika utekelezaji wa 
Sera ya Mambo ya Nje na kuathiri uwezo wa nchi kunufaika 
ipasavyo na fursa zilizopo. Hivyo, Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania imekuwa na changamoto ya kutofaidika kikamilifu na 
mazingira ya nje yaliyoathiriwa na kudhoofika kwa demokrasia 
na utawala wa sheria, viwango vya juu vya ukosefu wa ajira, 
umaskini, ubaguzi wa rangi na machafuko yaliyokithiri katika 
baadhi ya nchi. 

Kwa mintaarafu hiyo, ili kushiriki kikamilifu katika ujenzi 
wa  utulivu wa kijamii, kiuchumi na kisiasa katika ngazi za 
kikanda na kimataifa, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
imesaini na kutekeleza mikataba mbalimbali ya kimataifa 
ikiwemo, Mkataba wa Vienna wa mwaka 1961 na 1963 
kuhusu Uhusiano wa Kidiplomasia. Aidha, katika kuimarisha 
uhusiano wa kisiasa, kijamii na kiuchumi, hadi mwaka 2024 
Tanzania ilikuwa imeanzisha Balozi 45 na Konseli Kuu tano 
(5) kwa ajili ya kuimarisha uhusiano wa uwili, kikanda  na 
kimataifa. Mafanikio mengine ni kuchangia katika usuluhishi 
wa migogoro katika eneo la Afrika.

Kadhalika, ili kuwezesha ushiriki katika operesheni za ulinzi wa 
amani, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imesaini Mikataba 
na Umoja wa Mataifa inayohusiana na kuchangia Vikosi vya 
Jeshi na Polisi pamoja na Vifaa Vinavyomilikiwa na Vikosi vya 
Nchi Wanachama (COE), kwa mujibu wa masharti Mahsusi 
yaliyoainishwa kupitia maazimio ya Baraza Kuu la Umoja wa 
Mataifa ikiwemo Azimio Namba 71/296. Kupitia Makubaliano 
hayo, Tanzania ilishiriki katika Misheni za kulinda amani za
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Umoja wa Mataifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 
(MONUSCO), Lebanon (UNIFIL), Sudan Kusini (UNAMISS), 
Abyei (UNISFA), Jamhuri ya Afrika ya Kati (MINUSCAR) na 
Misheni ya Kulinda Amani ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa 
Afrika  Jimbo la Darfur (UNAMID). Vilevile, Tanzania iliongoza 
uanzishwaji wa Kituo cha Kupambana na Ugaidi cha SADC 
(SADC-RCTC) ili kutambua viashiria, kuzuia  na kupambana 
na  ugaidi, ambao ni tishio mojawapo la utulivu kwenye eneo la 
kikanda. Hata hivyo, licha ya juhudi hizi, hali ya kutokuwepo 
kwa utulivu wa kijamii, kiuchumi na kisiasa katika baadhi ya 
nchi bado inaendelea. Hivyo, hatua zaidi zinahitajika ili kujenga 
na kuimarisha utulivu wa kijamii, kiuchumi na kisiasa.

1.3.3.  Changamoto Katika Kuridhia Mikataba na Itifaki 
Zilizosainiwa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeridhia  mikataba 
kadhaa ya sheria za kimataifa ili kuongeza kasi ya mtangamano 
na ushiriki katika ushirikiano wa uwili, kikanda na kimataifa. 

Hata hivyo, yapo mapungufu yanayohusiana na kuridhia  
mikataba ya kimataifa, ikiwemo ukosefu wa mpango 
unaoainisha muda maalumu wa kukamilisha mchakato wa 
kuridhia hatua inayotokana na hitaji la ushirikishwaji wa wadau 
kikamilifu na hivyo kuchukua muda mrefu. Uhusiano wa 
kimataifa ulio madhubuti na wenye tija hutegemea umuhimu 
na utekelezaji wa mikataba na itifaki husika. Hivyo, kuridhia 
mikataba hiyo inatoa nafasi kwa nchi kunufaika ipasavyo na 
fursa zilizomo katika ushirikiano husika.

Hata hivyo, ipo baadhi ya mikataba na Itifaki za kimataifa 
iliyosainiwa ambayo bado haijaridhiwa. Mikataba hiyo ni pamoja 
na Mkataba wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wa Kuzuia Utozaji 
Kodi Mara Mbili na Kudhibiti Ukwepaji Kodi ya Mapato wa
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mwaka 2010; Itifaki ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya Uratibu 
wa Sera ya Mambo ya Nje ya mwaka 2010 na Itifaki ya SADC ya 
Biashara ya Huduma ya 2012. Kwa ujumla, kutokukamilika kwa 
hatua za kuridhia  mikataba hii ya kimataifa kunapunguza kasi 
ya kupata manufaa husika ikiwemo uwekezaji na  mtiririko wa 
mtaji kwa nchi wanachama na kupunguza tija katika biashara 
ya huduma.

Kwa msingi huo, ni muhimu kuboresha taratibu za kitaalamu 
za kushughulikia mikataba ya kimataifa kwa kuzingatia 
muda unaohusika. Aidha,  kuimarisha mifumo madhubuti 
ya uratibu na uchambuzi wa mikataba hii kutaongeza  ufanisi 
katika kubaini manufaa na hivyo kuiwezesha nchi kunufaika 
kikamilifu kiuchumi.

1.3.4.  Mwingiliano wa Uanachama Katika Jumuiya za 
Kikanda na Taasisi za Kimataifa.

Tanzania ni mwanachama wa jumuiya mbalimbali za kikanda 
na kimataifa, kama vile EAC, SADC, IORA na ICGLR. Kuwa 
mwanachama katika taasisi za kikanda na kimataifa kunatoa 
fursa ya ushirikiano katika  mtangamano. Hata hivyo, 
mwingiliano wa uanachama wenye malengo yanayofanana 
husababisha wajibu unaokinzana, ambao huambatana na 
gharama zinazohusiana na mwingiliano huo.

Licha ya  uwepo wa  faida kadhaa zilizobainishwa kuhusu 
uanachama katika jumuiya  ya kikanda na kimataifa, mwingiliano 
wa uanachama huleta changamoto katika utekelezaji wenye 
tija wa mikataba mbalimbali. Mathalani, Tanzania kuwa Nchi 
Mwanachama katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, inanufaika 
na utekelezaji wa Itifaki ya Umoja wa Forodha ya  EAC huku 
ikikabiliwa na changamoto katika kutekeleza kwa ukamilifu 
Itifaki ya Umoja wa Forodha ya SADC kutokana na uanachama
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wake katika SADC, ambao uko katika hatua ya Eneo Huru la 
Biashara (SADC-FTA). 

Hivyo, ni muhimu kujenga ushirikiano wa pamoja kati ya 
jumuiya husika za kiuchumi za kikanda ili kufikia manufaa 
yaliyokusudiwa kutoka katika miungano mbalimbali. Kwa 
muktadha huo, utekelezaji wa makubaliano ya Mpango Utatu 
wa COMESA-EAC-SADC na Eneo Huria la Biashara la Bara 
la Afrika yanatarajiwa kutatua changamoto ya mwingiliano 
wa uanachama. Hatua hizo zitaboresha nafasi ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania katika uhusiano huo.

1.3.5.  Matumizi Hafifu ya Kiswahili katika Diplomasia

Kiswahili ni lugha ya Taifa na moja ya lugha zinazozungumzwa 
na watu wengi duniani. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa, 
kuna wazungumzaji  wa Kiswahili zaidi ya milioni 500 duniani 
kote. Aidha, kwa mujibu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) kuna zaidi ya vyombo vya habari 1,422 duniani kote 
vinavyotoa maudhui kwa lugha ya Kiswahili na kwamba, 
lugha hiyo inafundishwa katika taasisi za elimu ya juu zaidi ya 
150 duniani.

Kiswahili kimetambulika kama nyenzo ya kuongoza diplomasia 
na biashara katika  ngazi zote pamoja na kutatua migogoro na 
kufanya  upatanishi. Kiswahili kimetumika kama nyenzo ya 
ukombozi na mapambano ya uhuru, utambulisho wa Taifa, utu 
na lugha ya kuleta mshikamano kwa waafrika wote na watu 
wenye asili ya Afrika duniani kutoka maeneo mbalimbali kama 
vile Marekani, Karibe na Ulaya. Ingawa Tanzania imekuwa 
ikitumia Kiingereza kama lugha kuu ya diplomasia, jitihada 
za hivi karibuni zinasisitiza matumizi ya Kiswahili. Mfano wa  
matumizi ya Kiswahili katika matukio ya kimataifa umeonekana 
katika kuhutubia mikutano ya ngazi ya juu ya SADC, EAC na 
Umoja wa Afrika kwa lugha ya Kiswahili. 
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Hatua hii muhimu ilifikiwa kwa kuanza kutumika rasmi kwa 
Kiswahili kama Lugha Rasmi ya Nne ya SADC wakati wa 
Mkutano wa 39 wa Wakuu wa Nchi na Serikali mwezi Agosti 2019,  
Lugha Rasmi ya EAC wakati wa Mkutano wa 21 wa Kawaida 
wa Wakuu wa Nchi za EAC, mwezi Februari mwaka 2021 na 
Lugha Rasmi ya Umoja wa Afrika wakati wa Mkutano wa 35 
wa Wakuu wa Nchi na Serikali mwezi Februari 2022. 

Aidha, katika kikao cha 41 cha Mkutano Mkuu wa mwaka 2021, 
wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO) uliridhia Azimio Na. 41C/61 la kutambua mchango 
wa lugha ya Kiswahili katika kukuza utamaduni, kujenga 
uelewa  na majadiliano ya kiutamaduni. Azimio hilo lilitangaza 
kuwa  tarehe 7 Julai kila mwaka itakuwa Siku ya Lugha ya 
Kiswahili Ulimwenguni. Kiswahili ni lugha ya kwanza ya 
Afrika kupokea  utambulisho huo  kutoka Umoja wa Mataifa.  

Licha ya mafanikio haya, bado kuna matumizi hafifu ya 
Kiswahili, hususan katika majadiliano ya mikataba ya 
ushirikiano ya kimataifa, pamoja na mazungumzo ya kitaalamu 
katika maeneo mbalimbali yenye maslahi. Aidha, thamani ya 
kiuchumi ya Kiswahili haijatambuliwa ipasavyo ikilinganishwa 
na unavyotambuliwa umuhimu wake wa kitamaduni. Hivyo, 
jitihada zaidi na mikakati sahihi inahitajika ili kukuza matumizi 
ya Kiswahili katika majadiliano ya mikataba ya kimataifa 
na kuimarisha nafasi yake kama lugha ya diplomasia katika 
uhusiano wa uwili, kikanda na kimataifa.

1.3.6.  Changamoto katika Uratibu wa Utekelezaji 

Ufanisi katika utekelezaji wa sera unategemea uratibu 
thabiti wa wadau ili kuepuka migongano na mwingiliano wa 
afua. Muundo wa Wizara katika utekelezaji wa majukumu 
unawezesha uratibu wa ushirikiano wa uwili, kikanda na 
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kimataifa ili kuwezesha utekelezaji wa sera. Kiutendaji, uratibu 
unafanyika kwa maeneo mahsusi ya kijiografia, kikanda na 
kimataifa. 

Japokuwa, kuna uhusiano imara wa kimuundo kwa Idara, 
Wizara na Taasisi za Serikali bado kumekuwepo na changamoto 
katika uratibu wa utekelezaji wa Sera. Hii inasababisha 
kutokutekelezwa ipasavyo kwa baadhi ya afua za sera. Kwa 
muktadha huo, kuna umuhimu wa kuimarisha uratibu wa 
wadau  katika ngazi zote ili kuongeza ufanisi katika utekelezaji 
wa sera.

1.3.7.  Mapungufu Katika Utafutaji wa Rasilimali

Utafutaji jumuishi na wenye ufanisi wa rasilimali unahitaji   
utambuzi na matumizi bora ya rasilimali watu, teknolojia na 
mtaji. Kimsingi, tija katika utafutaji wa rasilimali inatokana na 
makubaliano yanayowaweka wadau katika nafasi ya kunufaika 
na uhusiano maalumu wa kimataifa. Katika muktadha huu, 
rasilimali huchukuliwa kama hitaji la msingi la kuwezesha 
ushiriki wenye mantiki katika masuala ya kimataifa. 

Katika utekelezaji wa Sera Mpya ya Mambo ya Nje ya Mwaka 
2001, utafutaji rasilimali umechangia kwa kiasi kikubwa katika 
kufadhili bajeti ya Serikali hususn utekelezaji wa miradi ya 
kimkakati ya maendeleo, ambapo Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania imenufaika na misaada na mikopo ya masharti nafuu 
kutoka nje, msamaha wa madeni na msaada wa kitaalamu. 
Aidha, Tanzania ilinufaika na programu za mafunzo na 
kubadilishana uzoefu na ujuzi. 

Katika kuchangia jitihada za kutafuta rasilimali, Serikali 
ilichukua hatua mbalimbali kama vile, kuandaa Mkakati wa 
Usimamizi wa Deni wa Muda wa Kati; kufanya Tathmini ya 
Uhimilivu wa Deni la Taifa, kuanzisha Mfumo Jumuishi wa
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Usimamizi wa Mapato ya Ndani; utekelezaji wa Sheria ya Bajeti; 
Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada na maandalizi ya 
Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo (2017/18 – 2024/25) 
kama nyenzo za kuongoza ushirikiano wa Tanzania na wadau 
wa maendeleo katika ugharamiaji wa maendeleo; utoaji wa 
taarifa kwa umma kuhusu fursa za kuboresha rasilimali watu
kupitia mafunzo na uhawilishaji wa teknolojia hususan katika 
miradi ya maendeleo.  

Hili liliwezeshwa na programu za mafunzo na vipengele vya 
uhamishaji wa teknolojia wakati wa utekelezaji wa miradi ya 
sayansi na teknolojia, kwa lengo la kuendeleza rasilimali watu, 
hususan katika ujuzi wa kitaalamu na wa ufundi.

Aidha, Serikali kupitia Mwongozo wa Mpango na Bajeti kwa 
maendeleo ya Taifa ilijumuisha ajenda za kimataifa kama 
vile Ajenda 2030 ya Umoja wa Mataifa kuhusu  Maendeleo 
Endelevu; Ajenda 2063: “Afrika Tuitakayo” ya Umoja wa Afrika 
ili kuoanisha mfumo wa maendeleo wa nchi na malengo ya 
kimataifa. Hili linaakisiwa katika Mfumo Jumuishi wa Ufadhili 
wa Maendeleo ya Taifa (INFF), ambao unaoanisha ufadhili wa 
mipango ya maendeleo ya Taifa na malengo endelevu  kwa 
kuzingatia mwongozo wa Ajenda ya Addis Ababa ya mwaka 
2015 kuhusu ufadhili wa malengo endelevu. 

Hata hivyo,  licha ya mafanikio makubwa yaliyopatikana katika 
kurekebisha mawanda  ya mfumo wa kimataifa wa kifedha, 
ukusanyaji wa rasilimali bado una  changamoto mbalimbali 
ikiwemo muundo usiotabirika wa ufadhili wa kimataifa; 
mabadiliko ya mara kwa mara ya vigezo na masharti ya kupata 
rasilimali fedha na kubadilika kwa vipaumbele viliyowekwa na 
baadhi ya  wabia wa maendeleo. 

Hali hii husababisha upungufu, ucheleweshwaji wa upatikanaji 
wa rasilimali kutoka nje. Hivyo, kwa kuwa , Sera ya Mambo ya
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Nje ya Mwaka 2001 inasisitiza zaidi kuhusu utafutaji wa 
rasilimali fedha pasipo kuainisha  aina nyingine za rasilimali, 
mabadiliko yanayoibuka hivi sasa yanahitaji kujumuishwa 
kwa rasilimali zisizo za kifedha, kama vile rasilimali watu na 
teknolojia, kama michango muhimu katika maendeleo. 

Kwa muktadha huo, ubunifu zaidi unapaswa kutumika  katika 
utafutaji wa rasilimali kimataifa, kwa kuendeleza vyanzo vya 
jadi na kusisitiza vyanzo vingine vipya, ikiwemo hatifungani 
za diaspora, uuzaji wa kaboni na hati fungani za uhifadhi wa 
mazingira na bioanuwai. Aidha, rasilimali watu, uhawilishaji 
wa teknolojia na ushirikiano wa kimkakati vinapaswa 
kuunganishwa kama sehemu ya vyanzo hivyo, ili kuchangia 
ipasavyo katika ajenda ya maendeleo ya Taifa.

1.4.  Masuala Mapya ya Kisera
Katika kipindi cha utekelezaji wa Sera Mpya ya Mambo ya Nje 
ya Mwaka 2001, masuala mapya yalibainika na hivyo kuathiri 
utekelezaji wake. Masuala  ambayo hayakuwa na miongozo 
ya kisera kuyashughulikia katika uhusiano wa kimataifa ni 
pamoja na:-

1.4.1.  Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi

Madhara  ya uchafuzi wa mazingira, upotevu wa bioanuwai na 
mabadiliko ya tabianchi yamekuwa ni sehemu ya changamoto 
kubwa iliyoenea  nchini na duniani kote. Athari za uharibifu wa 
mazingira na mabadiliko ya tabianchi zimejidhihirisha katika 
sekta zote nchini. Mathalani, matukio ya hali ya hewa yaliyotokana 
na mabadiliko ya tabianchi  ni kama vile ukame, upepo mkali, 
vipindi virefu vya kukosa mvua, mvua zisizotabirika, mabadiliko 
ya misimu ya mvua na mafuriko. Hali hii imesababisha kuongezeka
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kwa uhaba wa maji, kupungua  kwa usalama wa chakula, 
kuenea kwa jangwa na mabadiliko ya mfumo wa ikolojia. 
Aidha, ongezeko la kina cha maji kutokana na mabadiliko 
ya tabianchi limesababisha kuzama kwa baadhi ya visiwa na 
kuingia kwa maji ya bahari katika visima pamoja na uharibifu 
wa shughuli nyingine kwenye fukwe. 

Tanzania imechukua hatua kadhaa katika kukabiliana na 
changamoto za mazingira na mabadiliko ya tabianchi ikiwa ni 
pamoja na, kutunga Sera ya Taifa ya Mazingira; kutunga Sheria 
ya Mazingira na kanuni zake; kuridhia na kuanza kutekeleza 
mikataba mbalimbali ya mazingira kikanda na kimataifa na 
kutunga na kutekeleza  miongozo, mikakati na programu kama 
vile Mpango Kabambe wa Kitaifa wa Afua za Kimkakati za 
Mazingira (2022-2032), Mkakati wa Kitaifa wa Kukabiliana na 
Mabadiliko ya Tabianchi (2021-2026) na Mpango wa Mchango 
wa Taifa wa Kupunguza Gesi Chafuzi (2021).

Licha ya jitihada hizo, changamoto za mazingira na mabadiliko 
ya tabianchi zimeendelea kuwepo. Hii inajenga msingi wa 
kuongeza jitihada katika kukabiliana na athari za uharibifu wa 
mazingira na mabadiliko ya tabianchi. Hata hivyo, jitihada hizo 
zinakumbwa na changamoto mbalimbali zikiwemo, upatikanaji 
mdogo wa fedha na teknolojia kutoka katika mifuko ya kimataifa 
ya mazingira na mabadiliko ya tabianchi. Hali hii inahitaji 
ushiriki madhubuti wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
katika majukwaa ya mazingira na mabadiliko ya tabianchi kwa 
ajili ya kuimarisha uwezo wa majadiliano na kujenga hoja ili 
kupata  rasilimali fedha  na teknolojia za ugharamiaji wa athari 
za mazingira na mabadiliko ya tabianchi.

1.4.2.  Ushirikishwaji na Ushiriki wa Diaspora

Diaspora wanachukuliwa kama kichocheo muhimu cha 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika nchi zao za asili. Hivyo,
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ushiriki wao ni sehemu muhimu ya uhusiano wa kimataifa wa 
nchi. Kwa mantiki hiyo, umuhimu wa mchango wa Diaspora 
katika maendeleo ya Taifa hauwezi kupuuzwa. Hata hivyo, 
kumekuwepo na mapungufu katika mbinu za kuwashirikisha 
na kufaidi michango inayotokana na  shughuli za jumuiya ya 
diaspora. 

Hivyo, ili kuhakikisha ushirikishwaji na ushiriki wa Diaspora 
katika uhusiano wa kimataifa, Serikali ilianzisha Idara ya 
Diaspora chini ya Wizara yenye dhamana ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki. Hatua hii inalenga kuongeza 
tija katika ushiriki wa diaspora kwenye maendeleo ya Taifa. 
Hata hivyo, ushirikishwaji wa diaspora ulikuwa na upungufu 
wa msingi wa sera nje ya nchi. Aidha, zipo jumuiya za diaspora 
ambazo zimesajiliwa katika nchi wanazoishi. Jumuiya hizo ni 
sehemu ya wadau wa serikali katika ushirikishwaji wa diaspora 
kwenye nchi mwenyeji. Kwa muktadha huo, ni muhimu kwa 
Tanzania kuweka utaratibu wa kisera utakaowezesha ushiriki 
wa hali ya juu wa diaspora katika  maendeleo ya Taifa. Hili 
litawezekana kwa kuweka mwelekeo maalumu wa kisera wa 
kutoa baadhi ya haki na upendeleo  maalumu kwa diaspora 
ambao ni Raia wa Nchi Nyingine Wenye Asili ya Tanzania ili 
kuwezesha ushiriki wao katika maendeleo ya Taifa lao la asili. 
Vilevile, shughuli za diaspora zihamasishwe kuwa sehemu ya 
ajenda ya maendeleo ya Taifa, kujenga taswira nzuri ya Tanzania 
duniani na kusaidia juhudi za kukuza biashara, uwekezaji, 
utalii na utamaduni.

1.4.3.  Msisitizo wa Diplomasia ya Uchumi

Diplomasia ya uchumi ni nyenzo inayotumiwa katika uhusiano 
wa kimataifa ili kuendeleza maslahi ya Taifa ya kiuchumi. Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania inasisitiza utumiaji wa diplomasia 
ya uchumi katika uhusiano wa kimataifa ili kunufaika na faida 
mbalimbali kama vile teknolojia mpya, masoko ya nje, uwekezaji
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wa moja kwa moja kutoka nje, misaada na mikopo yenye 
masharti nafuu, kuvutia utalii na kutengeneza ajira. Ili kufikia 
manufaa yaliyokusudiwa, Sera Mpya ya Mambo ya Nje ya 
Mwaka 2001 inasisitiza ujumuishaji wa maslahi ya kiuchumi 
katika uhusiano wa kimataifa. Katika kutekeleza suala hilo, 
Serikali ilianzisha Idara inayohusika na Diplomasia ya Uchumi 
katika Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki kwa lengo la kuimarisha  uratibu, uchambuzi 
na kuhakikisha maslahi ya kiuchumi yanazingatiwa katika 
uhusiano wa kimataifa.  

Hata hivyo, licha ya juhudi za kuweka kipaumbele katika  
diplomasia ya uchumi, bado kuna mapungufu  katika utekelezaji 
kwenye sekta mbalimbali, ambayo yanahitaji juhudi za kisera 
kuyaboresha. Kwa muktadha huo, Sera imeweka mwongozo 
utakaowezesha sekta husika kufafanua majukumu na wajibu 
wao katika utekelezaji wa diplomasia ya uchumi. Vilevile, 
Balozi za Tanzania nje ya nchi zinahitaji kuwa na utaratibu 
maalum wa kubaini maslahi ya fursa za kiuchumi kwa wigo 
mpana katika maeneo yao ya uwakilishi. 

1.4.4.  Haki za Binadamu na Utawala Bora

Tanzania inazingatia misingi ya haki za binadamu na utawala 
bora kwa kuhakikisha utu na haki nyingine za binadamu 
zinaheshimiwa na kuenziwa. Masuala haya yameainishwa 
katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977, Sehemu ya Pili na ya Tatu kuhusu Haki na Wajibu wa 
Msingi, hususan Ibara ya 29 (1) inayotamka kuwa “Kila mtu 
katika Jamhuri ya Muungano anayo haki ya kufaidi haki za 
msingi za binadamu, na matokeo ya kila mtu kutekeleza wajibu 
wake kwa jamii.”

Aidha, Tanzania inazingatia haki za binadamu kwa mujibu wa 
mikataba na itifaki za kimataifa za haki zakiraia na kisiasa. Kwa
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muktadha huo, Tanzania imesaini nyenzo za kikanda na 
kimataifa ikijumuisha Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 
Mwaka 1945 na kuridhia  Azimio la Kimataifa la Haki za 
Binadamu (UDHR) la Mwaka  1948; Mkataba wa Kimataifa 
wa Haki za Kiraia na Kisiasa (ICCPR) na Mkataba wa Umoja 
wa Mataifa wa Vienna kuhusu Sheria ya Mikataba wa Mwaka 
1969. Tanzania pia imesaini Mkataba wa Afrika wa Haki za 
Binadamu na Watu wa mwaka 1981 na Mkataba wa SADC wa 
Haki Muhimu za Kijamii wa 2003. 

Vilevile,  Tanzania imeweka  utaratibu wa utekelezaji, ufuatiliaji 
na utoaji taarifa kuhusu masuala ya haki za binadamu. Taratibu 
hizo ni pamoja na kutungwa kwa Sheria ya Haki na Wajibu 
Muhimu ya mwaka 1994, Sheria ya Utajiri na Rasilimali za Nchi 
ya Mwaka 2017, na uanzishwaji wa Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora (CHRAGG), Idara huru ya Serikali, kukuza 
na kulinda haki za binadamu na utawala bora nchini. Hali 
kadhalika Tanzania inatoa fursa kwa wadau wa nje ya Serikali 
kama vile vyombo vya habari, AZAKI na Mashirika Yasiyo ya 
Kiserikali (NGOs), kufuatilia na kutoa taarifa kuhusu masuala 
ya haki za binadamu nchini. 

Zaidi ya hayo Tanzania hutoa taarifa ya masuala ya haki za 
binadamu katika ngazi za Taifa, kanda na kimataifa. Mathalan, 
utoaji wa taarifa kwa Mapitio ya Hali ya Haki za Binadamu 
inayowasilishwa katika Baraza la Haki za Binadamu la Umoja 
wa Mataifa. Kuzingatia haki za binadamu hutoa fursa kwa 
Tanzania kuweza kushiriki kikamilifu, kwa kujiamini katika 
ushirikiano wa uwili, kikanda na kimataifa kwa mujibu wa 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 
1977 na kuzingatia mila, desturi na tamaduni za Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 
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1.4.5  Jinsia na Vijana

Ujumuishwaji wa masuala ya jinsia na ushirikishwaji wa vijana 
ni mambo ya kimkakati yanayosisitizwa  katika Sera. Msingi 
wa ujumuishwaji huu  unatokana na umuhimu wa vijana kuwa 
sehemu kubwa ya idadi  ya watu nchini na kwa kuzingatia 
mchango wao wa kiuchumi katika Taifa, huku ujumuishaji wa 
masuala ya kijinsia ukilenga kuhakikisha usawa wa jinsia katika 
mageuzi ya kijamii, kiuchumi na kisiasa. Katika kipindi cha 
utekelezaji wa Sera, Tanzania imeshuhudia  ufungamanishaji 
wa masuala ya jinsia katika sera za ndani za nchi,  ambapo 
nyenzo zote za utekelezaji zilitakiwa kuzingatia suala hilo. Kwa 
upande wa vijana, Serikali na wadau wanatambua vijana kama 
chachu ya mabadiliko ya kiuchumi na kijamii.

Serikali inaamini kuwa jitihada zilizofanyika kuhusu ajenda 
za jinsia na vijana ni zenye manufaa, kwa kuwa masuala 
haya yanaendelea kupewa umuhimu katika ushirikiano wa 
kimataifa. Hii inadhihirishwa na takwa la kujumuisha mahitaji 
ya vijana ili kwenda sambamba na mabadiliko ya dunia. Kwa 
muktadha huo, ni muhimu kuweka mikakati ya kuzingatia 
usawa wa jinsia na fursa kwa vijana katika ushirikiano wa 
uwili, kikanda na kimataifa.
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SURA YA PILI

MSINGI, DIRA, 
DHIMA NA 

MALENGO YA SERA
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2.1.  Msingi

Sera Mpya ya Mambo ya Nje ya Mwaka 2001 inatoa mwongozo 
katika usimamizi wa masuala ya mambo ya nje. Sera hiyo 
inaangazia kufikia maslahi ya kisiasa, kiuchumi, kijamii 
na kiutamaduni kupitia diplomasia ya uchumi inayolenga 
kuhakikisha uhusiano wa Tanzania na mataifa mengine na 
mashirika ya kimataifa unazingatia maslahi ya kiuchumi. 
Malengo mengine ni; kujenga uchumi unaojitosheleza na 
endelevu, kulinda amani na usalama wa taifa pamoja na kuunga 
mkono juhudi za kikanda na kimataifa za kuwa na dunia bora 
na yenye amani. Aidha, Sera imejielekeza kwenye kuongeza 
kasi ya mtangamano wa kikanda katika siasa, jamii na uchumi; 
na kuweka mazingira wezeshi kwa Tanzania kushiriki ipasavyo 
katika majadiliano ya kiuchumi ya kikanda na kimataifa. 

Pamoja na  mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji 
wa Sera, juhudi za pamoja zinahitajika ili kuboresha dhana 
ya mambo ya nje. Katika kipindi cha utekelezaji wa Sera, zipo 
changamoto na fursa ambazo zimeibuka na hivyo kujenga hoja 
ya kufanya mapitio ya Sera hii. Changamoto hizo ni uwepo 
wa uhalifu wa mipakani, kukosekana kwa utulivu wa kijamii, 
kiuchumi na kisiasa; na mrundikano na mwingiliano wa 
uanachama wa Tanzania katika taasisi za kikanda na kimataifa. 
Aidha, utekelezaji wa Sera Mpya ya Mambo ya Nje ya Mwaka 
2001 uliibua fursa mbalimbali zikiwemo ushiriki wa diaspora 
katika maendeleo ya Taifa, uchumi wa buluu, matumizi ya 
Kiswahili katika diplomasia, mazingira na mabadiliko ya 
tabianchi na kujumuisha masuala ya jinsia na fursa kwa vijana 
katika uhusiano wa kimataifa.

Hivyo, mapitio ya Sera yalilenga kuweka malengo na mikakati 
ya kukabiliana na changamoto zilizobainika na kuainisha hatua 
za kisera za kushughulikia  maeneo mapya.
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2.2.  Dira, Dhima na Malengo
2.2.1.  Dira

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliyo salama, shindani na 
yenye ustawi.

2.2.2.  Dhima

Kuwezesha na kukuza maendeleo ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kiuchumi, kijamii na kisiasa kupitia diplomasia yenye 
ufanisi.

2.2.3.  Lengo Kuu

Kuendeleza maslahi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
katika ushirikiano na uhusiano wa kimataifa. 

2.2.4.  Malengo Mahsusi

Malengo mahsusi ya Sera ni:

i.	 Kuongeza tija katika matumizi ya fursa za kiuchumi 
zilizopo katika  uhusiano wa kimataifa;

ii.	 Kulinda amani, usalama na utulivu wa kisiasa;

iii.	 Kuongeza tija ya matumizi ya itifaki na mikataba ya 
kimataifa;

iv.	 Kuimarisha ushirikiano wa uwili;

v.	 Kuongeza tija katika ushirikiano wa kikanda;

vi.	 Kutumia kikamilifu fursa zinazotokana na mfumo wa 
Umoja wa Mataifa na majukwaa mengine ya kimataifa;
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vii.	Kuongeza matumizi ya Kiswahili kama nyenzo ya 
kidiplomasia;

viii.	 Kuimarisha utafutaji na utumiaji wa rasilimali za 
kimataifa kwa maendeleo ya Taifa;

ix.	 Kuhakikisha matumizi endelevu ya rasilimali za 
baharini na vyanzo vingine vya maji;

x.	 Kuimarisha ushiriki wa diaspora katika maendeleo ya 
Taifa;

xi.	 Kusimamia haki za binadamu na utawala bora kwa 
mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 na kwa kuzingatia mila na 
desturi za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

xii.	Kuimarisha ushirikiano wa kimataifa katika usimamizi 
wa mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi; na

xiii.	 Kuhakikisha ujumuishwaji wa masuala ya jinsia na 
fursa vijana katika ushirikiano wa kimataifa.

2.3.  Misingi ya Sera ya Mambo ya Nje
Utekelezaji wa malengo ya Sera ya Mambo ya Nje unaongozwa 
na misingi ifuatayo:

i.	 Kulinda Mamlaka kamili ya nchi, mipaka kamili na 
uhuru wa kisiasa wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

ii.	 Kulinda uhuru, haki za binadamu, usawa na demokrasia;

iii.	 Kukuza ujirani mwema;
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iv.	 Kukuza Umoja wa Afrika;

v.	 Kuongeza ushirikiano wa kiuchumi na washirika wa 
maendeleo;

vi.	 Kuwezesha utekelezaji wa sera ya kutofungamana na 
upande wowote na Ushirikiano wa nchi zinazoendelea;

vii.	Kuunga Mkono Umoja wa Mataifa katika kuimarisha 
maendeleo ya kiuchumi, amani na usalama na

viii.	 Kulinda maadili, mila, desturi na utamaduni wa watu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
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SURA YA TATU

MASUALA, MALENGO 
NA MATAMKO YA SERA
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3.0.  Sera

Sura hii inatoa muhtasari wa malengo na Matamko ya Sera 
yatakayoiongoza Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika 
ushirikiano na uhusiano wa kimataifa. Matamko mahsusi ya 
kisera yanatoa mwongozo kwa wadau wote katika kutumia 
fursa za kisiasa, kijamii, kiutamaduni na maendeleo ya uchumi 
na masuala ya mambo ya nje.

3.1.  Diplomasia ya Uchumi

Uhusiano wa kimataifa unalenga kuwa na faida za kiuchumi 
kwa pande zote zinazoshiriki. Hii ndiyo sababu  uhusiano wa 
kimataifa  huweka msisitizo  katika diplomasia ya uchumi, 
kuangazia ukuzaji wa biashara, uwekezaji, uhawilishaji wa 
teknolojia, uendelezaji vipaji, na rasilimali watu, mikutano, 
utamaduni na utalii, ikijumuisha utalii wa matibabu. Kwa 
kuzingatia fursa zilizopo, Tanzania inaendeleza  diplomasia ya 
uchumi katika uhusiano wa uwili, kikanda na kimataifa. 

Diplomasia ya uchumi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
inalenga kuimarisha nafasi ya nchi kiuchumi kwa kutumia 
fursa zinazotokana na ushirikiano wa uwili, kikanda na 
kimataifa  hususani Maeneo Huru ya Biashara  Barani  Afrika. 
Aidha, Tanzania inaendeleza uhusiano wake na washirika wa 
jadi kiuchumi, huku ikitafuta masoko mapya, hasa katika  nchi 
za kimkakati zinazoibuka kiuchumi. Kwa sasa, diplomasia ya 
Tanzania inalenga kujumuisha masuala ya kiuchumi katika 
nyanja zote za ushirikiano ili kufikia malengo ya Sera.  
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3.1.1.  Lengo la sera

Kuongeza matumizi ya fursa za kiuchumi zilizopo katika 
uhusiano wa kimataifa.

3.1.2.  Matamko ya Sera

Serikali itawajibika:

i.	 Kutekeleza maslahi ya uchumi yenye matokeo katika 
uhusiano wa kimataifa;

ii.	 Kushirikiana na sekta binafsi katika utekelezaji wa 
diplomasia ya uchumi;

iii.	 Kuendeleza masoko ya jadi na kutafuta masoko mapya; 
na

iv.	 Kuhakikisha ushiriki wa Zanzibar katika masuala ya 
uhusiano wa kimataifa.

3.2.  Amani, Usalama na Utulivu wa Kisiasa

Amani, usalama na utulivu wa kisiasa ni vigezo muhimu vya 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Mambo yanayosababisha 
kukosekana kwa amani, usalama na utulivu wa kisiasa ni  
pamoja na kuporomoka kwa demokrasia na utawala wa sheria, 
ukosefu wa ajira, umaskini, kuongezeka kwa umiliki haramu 
wa silaha, makosa ya uhalifu wa kimataifa, ubaguzi wa rangi 
na vurugu zilizokithiri. Mienendo inayokiuka amani, usalama 
na utulivu wa kisiasa hudhoofisha uwezo wa nchi katika 
majadiliano  ya kimataifa na kuathiri uwezo wake wa kunufaika 
na fursa zinazotokana na ushirikiano wa kimataifa.
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Kwa muktadha huo, Tanzania itafanya kazi kwa karibu na 
wadau wote ili kukuza maelewano, utulivu wa kijamii, kiuchumi 
na kisiasa pamoja na kuhakikisha amani na usalama kupitia 
diplomasia ya kuzuia migogoro. Hii ni kwa sababu, uwepo 
wa amani na utulivu hutoa fursa na mazingira wezeshi kwa  
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kunufaika na ushirikiano 
wa kimataifa.

3.2.1.  Lengo la Sera

Kukuza amani, usalama na utulivu wa kisiasa.

3.2.2.  Matamko ya Sera

Serikali itawajibika:

i.	 Kuimarisha ushirikiano na wadau muhimu katika 
jitihada za kulinda amani na usalama duniani; na

ii.	 Kuunga mkono juhudi za  kurejesha na kudumisha 
utulivu wa kisiasa duniani.

3.3.  Mikataba, Makubaliano, Maazimio na 
Itifaki

Mikataba, makubaliano, maazimio na itifaki ni nyenzo za 
kimataifa zenye nguvu ya kisheria, ambazo hutoa fursa kwa 
nchi kunufaika na ushirikiano wa kimataifa na mtangamano 
wa kiuchumi. Hata hivyo, matumizi bora ya nyenzo hizi 
hutegemea msimamo wa nchi katika masuala ya uhusiano 
wa kimataifa na uwezo wake wa kuziweka katika mfumo wa 
kisheria  na kiutendaji ndani ya nchi.
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Kumekuwa na changamoto katika kuridhia mikataba ya 
kimataifa ikiwemo ukosefu wa mpango unaoainisha muda 
maalumu wa kukamilisha mchakato husika. Hatua hii 
inachangiwa na hitaji la ushirikishwaji wa wadau kikamilifu 
na hivyo kuchukua muda mrefu. Kwa msingi huo, ni muhimu 
kubainisha maeneo ya vipaumbele ipasavyo, kujenga uwezo 
wa usimamizi na majadiliano, na kuhakikisha matumizi sahihi 
ya fursa zitokanazo na Itifaki, mikataba na makubaliano ya 
kimataifa.

3.3.1.  Lengo la Sera

Kuongeza tija katika matumizi ya mikataba, makubaliano na 
itifaki za kimataifa.

3.3.2.  Matamko ya Sera 

Serikali itawajibika:

i.	 Kuandaa utaratibu wa kusimamia na kuratibu 
mikataba, makubaliano, maazimio na itifaki;

ii.	 Kujenga uwezo unaohitajika ili kuhakikisha matumizi 
sahihi ya nyenzo za kisheria za kimataifa;

iii.	 Kubainisha maeneo ya kimkakati na maslahi ya 
Tanzania kimataifa; na

iv.	 Kuweka mikataba, makubaliano, maazimio na itifaki za 
kimataifa katika mfumo wa kisheria.
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3.4.  Ushirikiano wa Uwili
Tanzania inadumisha uhusiano ya uwili na nchi mbalimbali ili 
kukuza maslahi ya pande zote. Ushirikiano huu unatekelezwa 
kupitia tume za pamoja za ushirikiano, ziara za kidiplomasia, 
ushirikiano na miongozo mingine kwa maeneo mahsusi ya 
ushirikiano. Aidha, utekelezaji wa sera ya ujirani mwema 
unaendelea kuwa sehemu muhimu katika kukuza na kulinda 
uhusiano wa kihistoria, huku nchi zikitatua changamoto  kwa 
pamoja kama vile uhalifu wa mipakani, uhamiaji haramu na 
maafa. 

Tanzania itaendelea kukuza ujirani mwema pamoja na 
kushiriki katika ushirikiano wa uwili na nchi nyingine kama 
njia ya kubainisha na kutumia fursa  za maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi. Hivyo, Tanzania itahakikisha inaimarisha  wigo 
na dhamira yake katika maeneo ya ushirikiano.

3.4.1.  Lengo la Sera

Kuimarisha ushirikiano wa uwili

3.4.2.  Matamko ya Sera

Serikali itawajibika:

i.	 Kukuza na kudumisha ujirani mwema; na

ii.	 Kuimarisha na kupanua wigo wa uhusiano na 
ushirikiano wa uwili na nchi nyingine.
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3.5.  Mtangamano wa Kikanda
Tanzania ni mwanachama wa Umoja wa Afrika, Jumuiya ya 
Afrika Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini 
mwa Afrika, Mkutano wa Kimataifa wa Ukanda wa Maziwa 
Makuu, Jumuiya ya Nchi Zilizo Mwambao wa Bahari ya Hindi 
na Eneo Huru la Biashara la Bara la Afrika (AfCFTA). Maeneo 
haya ya mtangamano wa kikanda yanatoa fursa muhimu kwa 
maendeleo ya biashara,  kukuza ajira, kuleta  mageuzi ya 
kiuchumi kwa kuimarisha uratibu wa kanda na utafutaji wa 
mitaji ya uwekezaji. Maeneo mengine ni  maendeleo ya viwanda, 
usimamizi wa fedha na bajeti, kuongeza kasi ya maendeleo ya 
sayansi na teknolojia na kuboresha miundombinu. 

Hata hivyo, utekelezaji wa mtangamano wa kikanda 
unakumbwa na changamoto mbalimbali kama vile vikwazo 
vya biashara, miundombinu dhaifu, utekelezaji hafifu wa 
makubaliano katika mtangamano, sekta binafsi kutochangamkia 
ipasavyo fursa zilizomo na kukosekana kwa utoshelevu wa 
kibiashara kwa nchi wanachama. Kukabiliana na changamoto 
hizo kunahitaji jitihada za pamoja kikanda. Hivyo, Tanzania 
inasisitiza mtangamano wa kikanda kuhakikisha manufaa ya 
pamoja kupitia kukuza uchumi, programu za maendeleo za 
kikanda, kuongeza tija kwa sekta zote na kuboresha upatikanaji 
wa huduma muhimu. 

Vilevile, Tanzania inaunga mkono jitihada za kuimarisha 
usalama wa kikanda na  kukuza amani na maendeleo 
endelevu. Hivyo, Tanzania itakuwa mstari wa mbele na 
kuchagiza  makubaliano ya ushirikiano na utekelezaji wenye 
tija wa mikataba ya kikanda kama nyenzo muhimu ya kukuza 
maendeleo endelevu. Ili kufikia malengo hayo, Tanzania 
itaimarisha usimamizi, uratibu na utekelezaji wa ajenda za 
mtangamano wa kikanda.
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3.5.1.  Lengo la Sera

Kuongeza faida za mtangamano wa kikanda.

3.5.2  Matamko ya Sera

Serikali itawajibika:

i.	 Kuunga mkono ajenda ya mtangamano wa Umoja 
wa Afrika na kuimarisha ushiriki wa wadau katika 
mtangamano wa kikanda;

ii.	 Kuweka mazingira wezeshi ya kuboresha ushindani na 
ushiriki wa Tanzania katika Jumuiya za Kiuchumi za 
Kikanda ; na

iii.	 Kuongoza jitihada za  kufungamanisha makundi ya 
kikanda ya mtangamano wa kiuchumi. 

3.6.  Ushirikiano wa Kimataifa 

Tanzania inaunga mkono kikamilifu jukumu la Umoja wa 
Mataifa katika kuimarisha amani na usalama wa kimataifa ili 
kukuza maendeleo endelevu. Mfumo wa Umoja wa Mataifa 
unahamasisha jitihada za pamoja kimataifa katika kukabiliana 
na changamoto za kiusalama na maendeleo. Hatua hii 
itafanikiwa kupitia uwepo wa ushirikiano wa pamoja. Kwa 
muktadha huo, kuendelea kukosekana kwa utulivu wa uchumi 
wa dunia, ongezeko la idadi ya watu, uhalifu wa kimataifa, 
uharibifu wa mazingira na ubaguzi katika nyanja mbalimbali 
vinaakisi umuhimu wa kuwa na juhudi za pamoja kimataifa 
ambazo Tanzania ni sehemu yake. 

Kwa msingi huo, Tanzania itaendelea kuimarisha ushirikiano 
na Umoja wa Mataifa na mashirika yake ili kupata suluhisho
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la kudumu kwa changamoto zinazoikabili dunia. Aidha, 
Tanzania itaunga mkono mageuzi ya kitaasisi ili kuhakikisha 
dunia inafanya kazi kwa pamoja kukabiliana na changamoto 
mbalimbali. Hatua hii itawezesha Tanzania kunufaika zaidi 
na fursa za programu na miradi ya maendeleo inayotekelezwa 
kupitia mfumo wa Umoja wa Mataifa.  

Vilevile, Tanzania itaendelea kushirikiana na Jumuiya ya 
Madola, Ushirikiano wa Nchi Zinazoendelea na jumuiya 
nyingine za kimataifa kuhakikisha ushirikiano katika kuleta 
mageuzi ya mfumo wa ushirikiano wa kimataifa, na kuakisi 
mahitaji mahsusi ya nchi mbalimbali. Aidha, Tanzania itaendelea 
kutekeleza Sera ya Mambo ya Nje kupitia makubaliano ya 
kimataifa katika Shirika la Biashara Duniani – WTO na kuunga 
mkono uundaji wa mfumo wa kibiashara unaozingatia kanuni, 
unaotabirika, wenye uwazi na haki.

3.6.1.  Malengo ya Sera

Kuhakikisha matumizi ya tija ya  manufaa yanayotokana na 
Mfumo wa Umoja wa Mataifa na majukwaa ya kimataifa.

3.6.2.  Matamko ya Sera

Serikali itawajibika:

i.	 Kuunga mkono juhudi za Umoja wa Mataifa katika 
kudumisha amani na utatuzi wa migogoro duniani;

ii.	 Kuhakikisha programu na miradi ya kimataifa 
inayotekelezwa Tanzania inafungamana na vipaumbele 
vya maendeleo ya Taifa;

iii.	 Kuimarisha ushirikiano na taasisi za fedha za kimataifa;
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iv.	 Kuunga mkono  mageuzi ya kitaasisi ya Umoja wa 
Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa ili kuweka 
utaratibu wenye tija na unaoheshimu usawa na uhuru 
wa nchi; na

v.	 Kuimarisha ushirikiano na taasisi za kimataifa 
ikijumuisha Jumuiya ya Madola na Ushirikiano wa Nchi 
Zinazoendelea. 

3.7.  Kiswahili Kama Nyenzo ya Diplomasia

Kiswahili ni lugha maarufu inayozungumzwa na watu wengi 
Kusini mwa Jangwa la Sahara. Tanzania imekuwa mstari wa 
mbele katika kuhakikisha Kiswahili kinakuwa lugha rasmi ya  
Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika na 
Jumuiya ya Afrika Mashariki. Aidha, katika kukuza Kiswahili, 
UNESCO ilitangaza tarehe 7 Julai kila mwaka kuwa siku 
ya lugha ya Kiswahili duniani. Kiswahili kimetumika kama 
nyenzo ya mapambano ya uhuru, utambulisho wa Taifa, utu 
na lugha ya kuleta mshikamano kwa waafrika wote na watu 
wenye asili ya Afrika duniani hususan maeneo ya Marekani, 
Karibe na Ulaya.

Pamoja na kufanyika  juhudi hizo, lugha ya Kiswahili haijaweza 
kutumika ipasavyo kuleta manufaa ya kiuchumi katika 
uhusiano wa kimataifa. Hii inatokana na Kiswahili kutotumiwa 
kama bidhaa, utangazaji mdogo na kutokuthaminisha bidhaa 
za Kiswahili. Aidha, kumekuwa na matumizi madogo ya 
Kiswahili kama lugha ya diplomasia katika taasisi za kikanda 
hususan katika vyombo vya maamuzi na vya kitaalamu.

Kwa msingi huo, kuna haja ya kuchukua hatua madhubuti za 
kutumia Kiswahili kwa manufaa ya kiuchumi katika uhusiano 
wa kimataifa na kuongeza matumizi yake kama lugha ya 
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kidiplomasia katika mijadala ya kikanda kwa ngazi zote. Aidha, 
Tanzania itaendelea kuweka jitihada za kuhakikisha Kiswahili  
kinajumuishwa katika fasihi, taaluma na sanaa na ubunifu, 
ikiwa ni pamoja na filamu na muziki ndani na nje ya nchi. 

3.7.1. Lengo la Sera

Kuwezesha matumizi ya Kiswahili kwa manufaa ya kiuchumi  
katika uhusiano wa kidiplomasia.

3.7.2.  Matamko ya Sera

Serikali itawajibika:

i.	 Kuwezesha matumizi ya Kiswahili kwa manufaa ya 
kiuchumi katika uhusiano wa kimataifa; na

ii.	 Kukuza matumizi ya Kiswahili kama lugha kuu barani 
Afrika na lugha ya kidiplomasia katika taasisi za 
kikanda na kimataifa.

3.8.  Utafutaji wa Rasilimali
Utafutaji na utumiaji wa rasilimali za kimataifa unategemea  
maelewano na ushirikiano kati ya nchi na washirika wa  
maendeleo wa kimataifa, ukiungwa mkono na sera madhubuti. 
Utekelezaji wa Sera ya Mambo ya Nje ya Mwaka 2001 unasisitiza 
kuangaliwa upya kwa mfumo wa kimataifa wa kifedha ili 
kufungua milango kwa nchi zinazoendelea kunufaika na vyanzo 
vya fedha kwa masharti nafuu. Kadhalika, Sera inasisitiza 
uwepo wa majadiliano ya pamoja kwa nchi zinazoendelea na 
zile zenye madeni ili kuwezesha kufutiwa madeni hayo.

Ili kufikia malengo hayo, Tanzania ilichukua hatua mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na kuandaa Mkakati wa Usimamizi wa Deni
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wa Muda wa Kati, Tathmini ya Uhimilivu wa Deni la Taifa, 
Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo (2017/18 – 2024/25), 
Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa Mapato ya Ndani, utekelezaji 
wa Sheria ya Bajeti, Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada. 

Licha ya jitihada  zilizofanyika, kutotabirika kwa mfumo wa 
kimataifa wa kifedha; kubadilika mara kwa mara kwa masharti 
ya kupata fedha na  kubadilika kwa vipaumbele vya baadhi ya 
washirika  wa maendeleo; ni vikwazo vinavyoendelea kufanya 
utafutaji na utumiaji wa rasilimali fedha kimataifa kuwa 
mgumu. Hali hii  inaakisi umuhimu wa kujumuisha vyanzo 
vingine vya rasilimali kama vile mtaji watu na teknolojia katika 
kugharamia maendeleo ya Taifa. 

Kwa muktadha huo, Sera ya Mambo ya Nje itawezesha utafutaji 
wa rasilimali kutoka  nje utakaoendelea kutegemea  vyanzo vya 
jadi wakati ikihamasisha  vyanzo bunifu vya rasilimali zisizo 
za kifedha, kama rasilimali watu, uhawilishaji wa teknolojia, 
ushirikiano wa kimkakati na kuunga mkono ajenda ya maendeleo 
ya Taifa. 

3.8.1.	 Lengo la Sera

Kuimarisha utafutaji wa rasilimali za kimataifa kwa 
maendeleo ya Taifa.

3.8.2.	 Matamko ya Sera

Serikali itawajibika:

i.	 Kuimarisha utafutaji wa rasilimali za kimataifa kwa 
vyanzo vya asili na vyanzo mbadala; na

ii.	 Kunufaika na  rasilimali za kimataifa katika kuendeleza 
nguvu kazi, uhawilishaji wa teknolojia na ushirikiano 
kwa ajili ya maendeleo ya Taifa.
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3.9.  Uchumi wa Buluu
Uchumi wa Buluu unatoa fursa ya kuhifadhi vyanzo vya maji 
na kutumia kwa uendelevu rasilimali zilizopo. Kwa kuzingatia 
vyanzo vya maji vilivyopo nchini ni muhimu kutumia fursa 
zinazotokana na uchumi wa buluu ikijumuisha uvuvi, ufugaji 
wa viumbe vya baharini na usafirishaji wa bidhaa zitokanazo na 
bahari. Maeneo mengine ni miundombinu, nishati, umwagiliaji, 
uchimbaji wa madini, utalii na usimamizi wa shughuli za 
baharini. Kutokana na upana wake wa kipekee uchumi wa 
buluu unalenga kuleta maendeleo jumuishi, maendeleo ya 
jamii na uhifadhi wa mazingira kwa kuzingatia Sheria ya 
Ukanda Huru wa Uchumi wa Bahari ya Mwaka 1989 na Sheria 
ya Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu ya Mwaka 1998.

Kimataifa, dhana ya uchumi wa buluu inafungamanishwa 
na Lengo la 14 la Ajenda ya Umoja wa Mataifa ya 2030 ya 
Maendeleo Endelevu; Lengo la 6 la Ajenda ya Umoja wa Afrika 
ya 2063 “Afrika Tuitakayo”; Sheria ya Umoja wa Mataifa ya 
Mkataba wa Bahari na Azimio la Uchumi wa Buluu la Mwaka 
2017 la Jumuiya ya Nchi Zilizo Mwambao wa Bahari ya Hindi. 
Ili kufungamanishwa na muundo wa usimamizi na kunufaika 
na fursa za uchumi wa buluu, Tanzania imeweka jitihada katika 
usimamizi wa vyanzo vya maji kwa kuanzisha Ukanda Huru 
wa Uchumi wa Bahari (EEZ) na kushirikiana na taasisi za 
kimataifa kusimamia shughuli za bahari kuu. 

Hata hivyo, sekta hii inakabiliwa na changamoto za uchafuzi wa 
mazingira ya baharini unaovuka mipaka, athari za mabadiliko ya 
tabianchi, uharamia baharini, milipuko ya magonjwa, rasilimali 
zilizofungiwa katika sakafu ya bahari, na ukosefu wa mkakati 
wa pamoja wa uhifadhi. Kwa hali hiyo, Tanzania itaendelea   
kushirikiana na jumuiya ya kimataifa kuhakikisha matumizi 
endelevu ya rasilimali za bahari na vyanzo vyote vya maji. 
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3.9.1.	 Lengo la Sera

Kuhakikisha matumizi endelevu ya rasilimali za baharini na 
vyanzo vingine vya maji.

3.9.2.	 Matamko ya Sera

Serikali itawajibika:

i.	 Kuimarisha ushirikiano na jumuiya za kimataifa katika 
uhifadhi na usimamizi wa rasilimali za baharini na 
vyanzo vyote vya maji nchini;

ii.	 Kuhakikisha uzingatiwaji wa sheria za kimataifa katika 
matumizi endelevu ya rasilimali za baharini na vyanzo 
vingine vya maji; na

iii.	 Kuhakikisha ulinzi na usalama wa bahari kwa 
kushirikiana na taasisi husika za kimataifa.

3.10.  Ushirikishwaji na Ushiriki wa 
Diaspora

Diaspora ni washirika muhimu katika maendeleo ya kitaifa, ndiyo 
maana Serikali imeongeza jitihada  kuwawezesha kuchangia 
kushiriki kikamilifu katika maendeleo ya Taifa. Tanzania ina 
jumuiya ya diaspora muhimu katika nchi mbalimbali duniani. 
Hii imefanya  Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kuweka utaratibu na mifumo ya usimamizi wa masuala ya 
diaspora, ambapo Wizara yenye dhamana ya mambo ya nje 
imekasimiwa jukumu hilo. Kwa Zanzibar suala la diaspora 
lipo chini ya Ofisi ya Rais. Serikali inatambua kuwa jumuiya za 
diaspora ambazo zimesajiliwa katika nchi wanazoishi ni sehemu 
ya wadau muhimu wa Serikali katika uhusiano wa kimataifa. 
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Pamoja na kuwa manufaa ya diaspora katika maendeleo ya 
Taifa yamebainishwa, bado fursa hiyo haijatumiwa ipasavyo. 
Hii inatokana na kutokuwepo kwa utaratibu mahsusi  wa 
kuwezesha ushiriki wa diaspora na kukosekana kwa taarifa na 
takwimu sahihi zitakazosaidia Serikali kutambua mchango wa 
diaspora kwenye maendeleo ya Taifa. Aidha, kuna upungufu wa  
mwongozo wa sera na sheria wa  kushirikisha diaspora ambao 
ni  Raia wa Nchi Nyingine Wenye Asili ya Tanzania kuchangia 
maendeleo ya Taifa lao la asili. Hivyo, ni muhimu kuweka taratibu 
rasmi za kushirikisha diaspora, hasa Raia wa Nchi Nyingine Wenye 
Asili ya Tanzania katika kuunga mkono ajenda ya maendeleo ya 
Taifa na kwa kuzingatia asili yao. Hili litawezekana kwa kuweka 
mazingira wezeshi ya kisera na kisheria na upatikanaji wa 
takwimu na taarifa sahihi za mchango wa diaspora. 

3.10.1.  Lengo la Sera

Kuimarisha ushiriki wa diaspora katika maendeleo ya Taifa.

3.10.2.  Matamko ya Sera

Serikali itawajibika:

i.	 Kuwezesha mahitaji ya diaspora ikiwa ni pamoja na 
kutoa  Hadhi Maalum kwa Raia wa Nchi Nyingine 
Wenye Asili ya Tanzania;

ii.	 Kuweka utaratibu rasmi wa ushirikishwaji wa diaspora 
katika ajenda ya maendeleo ya Taifa;

iii.	 Kuhakikisha Watanzania wananufaika na fursa za soko 
la ajira la kimataifa; na

iv.	 Kuhakikisha upatikanaji wa takwimu bora za diaspora.
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3.11.  Haki za Binadamu na Utawala Bora
Tanzania inazingatia na kuheshimu misingi ya haki za 
binadamu na utawala bora kwa kuhakikisha utu na haki 
nyingine za binadamu zinaheshimiwa na kuenziwa. Ahadi 
hizi zimeainishwa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977, Sehemu ya Tatu kuhusu Haki na 
Wajibu wa Msingi hususan  Ibara ya 29 (1) inayotamka kuwa 
“Kila mtu katika Jamhuri ya Muungano anayo haki ya kufaidi 
haki za msingi za binadamu, na matokeo ya kila mtu kutekeleza 
wajibu wake kwa jamii.”

Vilevile, Tanzania inazingatia haki za binadamu kwa mujibu 
wa mikataba na itifaki za kimataifa za haki za kiraia na kisiasa. 
Kwa muktadha huo, Tanzania imesaini nyenzo za kikanda 
na kimataifa ikijumuisha Mkataba wa Umoja wa Mataifa 
wa mwaka 1945 na kuridhia Azimio la Kimataifa la Haki za 
Binadamu (UDHR) wa mwaka  1948; Mkataba wa Kimataifa 
wa Haki za Kiraia na Kisiasa (ICCPR) na Mkataba wa Umoja 
wa Mataifa wa Vienna kuhusu Sheria ya Mikataba wa mwaka 
1969. Vilevile, Tanzania imesaini Mkataba wa Umoja wa Afrika 
wa Haki za Binadamu na Watu wa mwaka 1981, na Mkataba wa 
SADC wa Haki Muhimu za Kijamii wa mwaka 2003.

Katika kutekeleza suala hili, Tanzania ina utaratibu wa kufuatilia 
na kutoa taarifa kuhusu masuala ya haki za binadamu. Taratibu 
hizi zinajumuisha sheria kama vile Sheria ya Haki na Wajibu 
Muhimu ya mwaka 1994, Sheria ya Utajiri na Rasilimali za Nchi 
ya Mwaka 2017 na uanzishwaji wa Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora (CHRAGG), Idara huru ya Serikali ya kukuza 
na kulinda haki za binadamu na utawala bora nchini.  Aidha, 
Tanzania inatoa fursa kwa wadau walio nje ya Serikali kama 
vile vyombo vya habari, asasi na mashirika yasiyo ya kiserikali
kufuatilia na kutoa taarifa kuhusu masuala ya haki za binadamu 
nchini.  Kukuza na kulinda haki za binadamu, utawala bora
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na demokrasia hutoa fursa kwa Tanzania kushiriki kikamilifu 
katika mahusiano wa uwili, kikanda na kimataifa kwa 
kuzingatia tunu na msingi ya kijamii na kiutamaduni.

3.11.1.	 Lengo la Sera

Kusimamia haki za binadamu na utawala bora kwa mujibu wa 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
na kwa kuzingatia mila na desturi za Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

3.11.2.	 Matamko ya Sera

Serikali itawajibika:

i.	 Kukuza haki za binadamu kwa kuzingatia mila, 
desturi, maadili na tamaduni za Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania; na

ii.	 Kuzingatia Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977 katika masuala yote yanayohusu haki 
za binadamu.

3.12.  Masuala Mtambuka

3.12.1.	 Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi 

Mabadiliko ya tabianchi yameathiri takribani sekta zote 
Tanzania ikiwemo ukame, upepo mkali, kukosekana kwa mvua  
kwa muda mrefu, mabadiliko ya misimu ya mvua na mafuriko. 
Hali hii inasababisha uhaba wa maji, kupungua kwa usalama 
wa chakula, kuongezeka kwa jangwa na mabadiliko ya mfumo 
wa ikolojia. Aidha, ongezeko la kina cha maji kutokana na
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mabadiliko ya tabianchi limesababisha kuzama kwa baadhi ya 
visiwa na kuingia kwa maji ya bahari katika visima pamoja na 
uharibifu wa shughuli nyingine kwenye fukwe za bahari. 

Tanzania imechukua hatua za kukabiliana na changamoto 
za mazingira na mabadiliko ya tabianchi ikiwa ni pamoja na, 
kutekeleza programu ya Kudhibiti Athari za Mabadiliko ya 
Tabianchi (2011), kuandaa Mkakati wa Kitaifa wa Kukabiliana 
na Mabadiliko ya Tabianchi (2021-2026), kuridhia na kuanza 
kutekeleza Itifaki ya Kyoto (2002), Mkataba wa Mabadiliko ya 
Tabianchi wa Paris (2018) na Mpango wa Mchango wa Taifa 
wa Kupunguza Gesi Chafuzi (2021), kuandaa Sera ya Taifa 
ya Mazingira (2021) na kusimamia Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira pamoja na Kanuni na Mwongozo wa Kitaifa wa 
Biashara ya Hewa Ukaa (2022).

Licha ya jitihada hizo, changamoto za mazingira na mabadiliko 
ya tabianchi zimeendelea kuwepo, hivyo juhudi zaidi 
zinahitajika kukabiliana na athari za uharibifu wa mazingira na 
mabadiliko ya tabianchi. Hata hivyo, jitihada hizo zinakumbwa 
na changamoto mbalimbali zikiwemo upatikanaji mdogo wa 
fedha na teknolojia  kutoka katika na mifuko ya kimataifa ya 
mazingira na mabadiliko ya tabianchi. Hivyo, Sera ya Mambo 
ya Nje itawezesha kuimarisha ushirikiano na mashirika ya 
kimataifa katika usimamizi wa mazingira na kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabianchi.

3.12.1.1.  Lengo la Sera

Kuimarisha ushirikiano wa kimataifa katika usimamizi wa 
mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. 
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3.12.1.2.  Matamko ya Sera

Serikali itawajibika:

i.	 Kuhakikisha ushiriki wenye tija wa Tanzania katika 
majadiliano ya kimataifa kuhusu usimamizi wa 
mazingira na mabadiliko ya tabianchi; na

ii.	 Kuhakikisha upatikanaji na utumiaji sahihi wa 
rasilimali fedha za nje katika usimamizi wa mazingira 
na kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. 

3.12.2.  Jinsia na Vijana

Kujumuishwa kwa  masuala ya jinsia na vijana kwenye Sera 
kunatoa fursa ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Ni muhimu 
kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuweka sera stahiki na 
kuchukua hatua katika uga wa kimataifa kutatua changamoto 
zinazowakabili vijana na wanawake. Hatua hii inaongeza 
nguvu jitihada za kitaifa  kwa kuonesha umuhimu wa masuala 
ya usawa wa jinsia na fursa kwa vijana katika ushirikiano wa 
kidiplomasia na uhusiano wa kimataifa.  

3.12.2.1.  Lengo la Sera

Kuhakikisha ujumuishwaji wa masuala ya usawa wa jinsia na 
fursa kwa vijana katika ushirikiano wa kimataifa.

3.12.2.2.  Tamko la Sera

Serikali itahakikisha ushiriki wenye tija wa vijana na wanawake 
katika masuala ya kimataifa.
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SURA YA NNE

MUUNDO WA KISHERIA
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4.0.  Muundo wa Kisheria
Sura hii inaeleza muundo wa kisheria wa kuwezesha utekelezaji 
wa Sera ya Mambo ya Nje ya 2001, Toleo la Mwaka 2024 katika 
kuimarisha ushirikiano wa kimataifa. Sera hii itatekelezwa 
kupitia sheria mbalimbali za nchi na nyenzo za kisheria za 
kimataifa ambazo zimeridhiwa na Tanzania.

Miongoni mwa vyombo vya kimataifa vitakavyosaidia 
utekelezaji wa Sera hii  ni pamoja na Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa wa mwaka 1945; Mkataba wa Vienna wa mwaka 1961 
Unaohusu Uhusiano wa Kidiplomasia; Mkataba wa Vienna wa 
mwaka 1963 Unaohusu Uhusiano ya Kikonseli; Mkataba wa 
Umoja wa Afrika wa Mwaka 2000; Mkataba wa Uanzishwaji 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wa mwaka 1999 na itifaki 
zake; na Mkataba wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika wa mwaka 1992 na itifaki zake; na mikataba, itifaki, na 
makubaliano mengine ya uwili, kikanda na kimataifa ambayo 
Tanzania imeridhia.

Ufanisi katika utekelezaji wa Sera utahusisha mapitio, 
uwianishaji na maboresho ya sheria husika ikiwemo Sheria 
ya Uhamiaji, SURA 54, Sheria ya Ardhi, SURA 113; Sheria ya 
Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu SURA 146 na Sheria ya 
Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu SURA, 388. Sekta husika 
zinatarajiwa kufanya mapitio ya sheria hizo kwa kuzingatia 
taratibu zilizowekwa.

SERA YA MAMBO YA NJE YA MWAKA  2001 (TOLEO LA MWAKA 2024) 50



SURA YA TANO

MUUNDO WA 
KITAASISI
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5.0.  Muundo wa Kitaasisi
Ufanisi katika utekelezaji wa Sera ya Mambo ya Nje ya 2001, 
Toleo la 2024 utahusisha wadau mbalimbali. Sera itatekelezwa 
kupitia Wizara, Idara na Taasisi kwa kujumuisha matamko 
ya Sera na Mikakati yake katika Mamlaka zao husika. Aidha, 
taasisi zisizo za Serikali zitakuwa muhimu katika kuwezesha 
utekelezaji wa Sera kwa kuwafikia wadau wengi hususan 
wananchi. Hivyo, ufanisi wa utekelezaji utategemea ushirikiano 
wa wadau katika ngazi ya Taifa, kanda na kimataifa. Majukumu 
ya kila mdau ni kama ifuatavyo:

Wizara yenye dhamana ya Mambo ya Nje itakuwa mratibu na 
msimamizi wa mipango, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya 
Sera. Wizara itaunganisha wadau wote wa ndani na nje ya nchi 
katika kipindi chote cha utekelezaji wa Sera. 

Wizara yenye dhamana ya Ulinzi itawezesha ushiriki wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika misheni za ulinzi 
wa amani nje ya nchi. Aidha, Wizara itaendelea kuwezesha 
utekelezaji wa Sera katika masuala ya amani, ulinzi na utulivu 
wa kisiasa katika ngazi za uwili, kikanda na kimataifa.

Wizara yenye dhamana ya Mambo ya Ndani ya Nchi itawezesha 
uratibu wa masuala yanayohusu uhamiaji; uingiaji na utokaji 
huru wa watu; ujirani mwema; programu za kukabiliana na 
uhalifu wa kimataifa na usafirishaji haramu wa binadamu.

Wizara zinazohusika na sekta za uchumi, huduma na uzalishaji 
kwa pande zote mbili za Muungano zitajielekeza katika 
kuhakikisha Tanzania inakuwa mstari wa mbele kwenye 
utekelezaji wa diplomasia ya uchumi hususan biashara, 
utamaduni, utalii, utafutaji rasilimali, ukuzaji wa vipaji na 
kuvutia uwekezaji kwa fursa zilizopo.
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Wizara zenye dhamana ya Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zitawajibika kusimamia utekelezaji wa 
malengo ya Sera yanayofungamana na  mikoa na halmashauri 
katika maeneo ya kuwezesha uwekezaji, kilimo, maendeleo ya 
viwanda na biashara mipakani.

Ofisi za Wanasheria Wakuu wa Serikali zitawajibika kutoa 
miongozo ya kisheria katika usimamizi wa nyenzo za kisheria 
za kimataifa.

Wizara, Idara na Wakala Nyingine zitahusika na utekelezaji wa 
Sera kwa kujumuisha majukumu yaliyoainishwa katika sera hii 
na sera za sekta husika, mikakati, mipango na programu zao.

Sekta binafsi itawajibika katika kukuza biashara, kutangaza 
utalii na kufanya uwekezaji. Aidha, sekta hii itasaidia kutoa 
mchango katika maeneo ya kuboresha pamoja na mrejesho kwa 
Serikali katika maeneo mahsusi kulingana na maslahi ya nchi. 

Taasisi za taaluma na tafiti zitawajibika kufanya utafiti kuhusu 
masuala yanayohusiana na kuongeza ufanisi wa utekelezaji 
wa Sera ya Mambo ya Nje hususan diplomasia ya uchumi na 
kutumia matokeo ya tafiti hizo kwa ajili ya maamuzi yenye tija.

Diaspora watawajibika kuishauri Serikali na kuunga mkono 
jitihada za Tanzania za kijamii na kiuchumi hususan uwekezaji, 
utamaduni, biashara na utalii katika nchi wanazokaa. Aidha, 
diaspora watawezesha kubadilishana maarifa, ujuzi na 
teknolojia.  

Vyombo vya habari vitasaidia programu za uhamasishaji, 
kujenga uelewa na kusambaza taarifa na elimu kwa umma 
kuhusu sera na masuala ya mambo ya nje nchini na nje ya nchi 
kwa ufanisi.
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Washirika wa Maendeleo wataunga mkono juhudi za kitaifa 
katika ajenda ya maendeleo ikijumuisha upatikanaji wa 
rasilimali, ukuzaji wa ujuzi na uhawilishaji wa teknolojia.

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Asasi za Kiraia na Asasi 
za Kijamii  yataendeleza agenda ya sera ya mambo ya nje 
kwa kuwasilisha maudhui kwa wananchi, kutoa elimu na 
uhamasishaji wa umma, kuwezesha wananchi na kujenga 
mtandao wa kijamii kuhusu masuala ya mambo ya nje. 

5.1.	 Ufuatiliaji na Tathmini
Ufuatiliaji na Tathmini wa Sera ni sehemu muhimu katika 
utekelezaji malengo husika. Zoezi hili litahusisha upimaji wa 
viashiria vya utendaji wa kila lengo la sera. Aidha, utekelezaji 
wa sera utafuatiliwa na kufanyiwa tathmini katika kipindi 
chote cha utekelezaji kwa ngazi zote. Wizara yenye dhamana 
na mambo ya nje itaratibu wizara, idara na wakala wa Serikali 
na wadau muhimu katika ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji  
na kutoa taarifa kwa wakati katika mamlaka husika.

Vilevile, Wizara itafanya tathmini kila mwaka pamoja na tafiti 
kuhusu utekelezaji wa sera. Hatua hiyo itafuatiwa na kuandaa 
taarifa za utekelezaji na kuonesha matokeo kwa jamii na Taifa 
kwa ujumla. Hivyo, tathmini ya jumla ya utekelezaji itafanyika 
baada ya miaka mitano. 
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5.2.  Hitimisho
Sera Mpya ya Mambo ya Nje ya Mwaka 2001 ilifafanua 
maudhui, utaratibu na malengo ya Tanzania kushiriki katika 
uhusiano wa kimataifa. Msingi wa masuala ya mambo ya nje 
ulijumuisha kutokufungamana na upande wowote, Umoja wa 
Afrika, uhuru, usawa, maslahi ya Taifa na haki za binadamu. 
Aidha, Sera ya Mambo ya Nje ya Tanzania iliathiriwa kwa kiasi 
kikubwa na mantiki ya kisiasa ya kujitawala kwa mataifa ya 
Afrika, na iliongoza harakati za ukombozi wa mataifa yote ya 
Afrika, ukombozi wa watu waliodhulumiwa, na kuendeleza 
Umoja wa Afrika. Hivyo, Sera ya Mambo ya Nje ililenga 
ukombozi, mshikamano na umoja wa nchi za Afrika. 

Katika kipindi cha 2001 - 2023, Tanzania ilipata mafanikio 
katika utekelezaji wa Sera ya Mambo ya Nje kwa kuimarisha 
uhusiano wa uwili, ushirikiano wa kikanda na kimataifa. Hii 
ilisababisha uchumi kukua kwa wastani wa asilimia 6.4 kwa 
mwaka kutokana na kuongezeka kwa tija katika uzalishaji, 
kukua kwa biashara na uwekezaji wa moja kwa moja kutoka 
nje. Mafanikio mengine ni uzalishaji wa ajira, ustawi wa jamii, 
maendeleo ya watu na kuongezeka kwa amani na usalama 
Afrika na sehemu nyingine duniani.

Licha ya mafanikio hayo, changamoto mbalimbali zimeendelea 
kuwepo katika masuala ya mambo ya nje ikiwemo uhalifu 
wa kuvuka mipaka na kimataifa, kukosekana kwa utulivu wa 
kijamii, kiuchumi na kisiasa na utekelezaji hafifu wa nyenzo 
za kisheria za kimataifa zilizoridhiwa.  Aidha, sera haikutoa 
mwelekeo wa ushiriki wa diaspora katika maendeleo ya 
taifa, matumizi ya Kiswahili kama  nyenzo ya diplomasia na 
matumizi ya rasilimali za baharini na vyanzo vingine vya maji 
katika kuendeleza uchumi wa buluu. 
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Sera ya Mambo ya Nje ya 2001 Toleo la Mwaka 2024 inalenga 
kufungamanisha ngazi zote za maendeleo, kitaifa, kikanda na 
kimataifa. Sera itaendelea kuweka msisitizo katika diplomasia 
ya uchumi, kukuza amani, usalama na utulivu wa kisiasa, 
kuongeza tija katika matumizi ya mikataba, makubaliano, 
maazimio na itifaki za kimataifa, kuimarisha uhusiano wa uwili 
na kuongeza tija katika ushirikiano wa kikanda na kimataifa. 
Vilevile, sera inakusudia kutumia Kiswahili katika uhusiano wa 
kimataifa, kutafuta rasilimali kwa maendeleo ya taifa, kutumia 
fursa za uchumi wa buluu kwa tija, ushiriki wa diaspora katika 
maendeleo ya taifa; kulinda haki za binadamu na utawala bora 
kwa misingi ya jamii na tamaduni za Tanzania; kuimarisha 
ushirikiano wa kimataifa katika kukabiliana na changamoto za 
mazingira na mabadiliko ya tabianchi na kujumuisha masuala 
ya jinsia na vijana katika ushirikiano wa kimataifa.
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