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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA MAMBO YA NJE NA USHIRIKIANO WA AFRIKA MASHARIKI 

 

 

 

 

 

 

 

 

TAARIFA YA MHESHIMIWA BALOZI LIBERATA MULAMULA (MB), WAZIRI WA 

MAMBO YA NJE NA USHIRIKIANO WA AFRIKA MASHARIKI KWA VYOMBO VYA 

HABARI KUHUSU MAFANIKIO YA MIAKA 60 YA UHURU WA TANZANIA BARA 

TAREHE 20 NOVEMBA, 2021, DODOMA 

 

Ndugu wanahabari na wananchi mnaofuatilia matangazo haya mubashara, 

ninawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania …... Kazi iendelee!!!  

 

Awali ya yote, nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa 

kutuwezesha kukutana hapa siku ya leo tukiwa na afya njema. Pia nitumie fursa hii 

kuwashukuru kwa namna ya pekee kwa kufika kwenu kwa wingi. Ni matarajio yangu kuwa 

kupitia vyombo vya habari mnavyoviwakilisha, watanzania na dunia kwa ujumla itaweza 

kufahamu kuhusu mafanikio ya Serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 

wa Afrika Mashariki, wakati huu Taifa likielekea kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa 

Tanzania Bara.  

Pili, nawapongeza kwa kuendelea kutekeleza majukumu yenu kwa weledi na 

uzalendo ambao umeiwezesha nchi yetu kuendelea kuwa Taifa lenye amani, umoja na 
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mshikamano, na sasa tunaelekea kuadhimisha miaka 60 ya uhuru tukiwa imara na 

wamoja kama Taifa.  

Ndugu wanahabari, kama mnavyofahamu, kila ifikapo tarehe 9 Desemba nchi 

yetu huadhimisha uhuru wa Tanzania Bara, na kipekee kwa mwaka huu Serikali imetoa 

kipaumbele katika kuuhabarisha umma wa Watanzania na dunia kwa ujumla kuhusu 

mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha miongo sita iliyopita. Na kwa muktadha huo 

nitaeleza kwenu, kwa uchache, mafanikio ambayo Tanzania imeyapata kupitia 

mahusiano ya kimataifa kwa kutekeleza Sera ya Mambo ya Nje katika kipindi cha miaka 

60 iliyopita. Maelezo yangu yataainisha utekelezaji wa majukumu, malengo na mikakati 

ya Wizara ninayoiongoza katika kipindi husika.  

Ndugu wanahabari, kabla sijaendelea, napenda kuwafahamisha kuwa, dhamana 

ya Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki ni kusimamia uhusiano 

kati ya Tanzania na mataifa mengine duniani, jumuiya za kikanda na mashirika ya 

kimataifa kwa lengo la kulinda na kutetea maslahi ya Tanzania kimataifa. Utekelezaji wa 

majukumu ya Wizara unaongozwa na Sera ya Mambo ya Nje ya Mwaka 2001 pamoja na 

miongozo mingine ya Serikali.  

 

HISTORIA YA WIZARA 

Ndugu wanahabari, kama ilivyo kwa Wizara nyingine, historia ya Wizara hii 

inaanzia pale Tanzania Bara (wakati huo Tanganyika) ilipopata uhuru kutoka kwa 

Uingereza tarehe 09 Desemba 1961. Wizara ilianza ikiwa ni Idara ya Mambo ya Nje na 

Ulinzi chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu, ambaye kwa wakati huo alikuwa ni Baba wa Taifa 

Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Mwaka 1963, Idara ya Mambo ya Nje na 

Ulinzi ilibadilishwa na kuwa Wizara ya Mambo ya Nje na Ulinzi. Mwaka 1965, majukumu 

ya ulinzi yaliondolewa kutoka Wizara ya Mambo ya Nje na tangu hapo jina la Wizara hii 

limekuwa likibadilika kutokana na dhamana na majukumu ya wakati husika. Mwaka 2016, 

majukumu ya zilizokuwa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa na Wizara 

ya Ushirikiano wa Afrika Mashariki yaliunganishwa na kuundwa Wizara ya Mambo ya Nje 

na Ushirikiano wa Afrika Mashariki.  
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Ndugu wanahabari, mara tu baada ya kupata uhuru, kipaumbele cha Serikali 

kilikuwa ni kuongeza ushirikiano na uhusiano na mataifa mengine duniani na taasisi za 

kimataifa ambapo ilitulazimu kufungua ofisi za uwakilishi na kupeleka watumishi nje ya 

nchi ili kuongeza ufanisi wetu katika kushiriki masuala ya kimataifa. Mnamo mwaka 1962 

Serikali iliteua mabalozi wa kuiwakilisha Tanzania katika nchi ya Uingereza na Umoja wa 

Mataifa - New York, Marekani. Aidha, Serikali ilifungua milango kwa nchi nyingine na 

mashirika ya kimataifa kufungua ofisi za uwakilishi hapa nchini, ambapo Serikali za 

Uingereza na Ujerumani zilikuwa ni nchi za kwanza kufungua Balozi zao hapa nchini.  

Ndugu Wanahabari, kwa sasa tunapoelekea kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa 

Tanzania Bara, Nchi yetu ina Balozi 44 na Konseli Kuu 6 katika nchi mbalimbali duniani 

ambapo katika kipindi hiki cha Serikali ya Awamu ya Sita (6) Ubalozi mmoja (1) 

umefunguliwa Vienna, Austria. Pia, Tanzania ni mwenyeji wa Balozi 62  na Mashirika ya 

Kimataifa 30.  

Ndugu wanahabari, ili kuwezesha watumishi katika balozi zetu nje kutekeleza 

majukumu yao kwa ufanisi na weledi, Serikali imekuwa ikinunua, kujenga au kupanga 

majengo ya ofisi na makazi ya watumishi balozini, ambapo hadi hivi sasa Serikali inamiliki 

viwanja 12 na majengo 106 nje ya nchi. Serikali imeendelea kukarabati majengo hayo na 

kuendeleza kwa awamu viwanja hivyo, ambapo kwa sasa inatekeleza miradi minne (4) 

ya ujenzi wa majengo ya ofisi na makazi ya watumishi kwenye Balozi za Tanzania Nairobi 

- Kenya, Kinshasa – Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Moroni - Comoro na Muscat - 

Oman.  

Ndugu wanahabari, Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Mhe. Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imedhamiria kuendelea 

kuimarisha ushirikiano na uhusiano baina ya nchi yetu na mataifa mengine, jumuiya za 

kikanda na kimataifa, ambapo katika kipindi kifupi cha kuwepo madarakani tayari 

imepeleka watumishi wengi zaidi kuhudumu katika balozi zetu.  

Ndugu wanahabari, tangu uhuru hadi sasa, Serikali kupitia Wizara hii imetekeleza 

kwa mafanikio ya kujivunia sera ya mambo ya nje ambayo mwanzo ilijikita katika kutetea 

haki za wanyonge na kupiga vita ukoloni na ukoloni mamboleo; kupinga siasa za ubaguzi 

na ukandamizaji wa aina zote; kuendeleza Umoja wa Afrika; na kuunga mkono sera ya 

kutofungamana na upande wowote. Mafanikio yaliyopatikana kupitia utekelezaji wa sera 
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hiyo ni pamoja na kulinda, kutetea na kudumisha uhuru wetu; na mchango wa Tanzania 

katika ukombozi wa nchi za kusini mwa Afrika, kutokomeza siasa za ubaguzi wa rangi 

Afrika Kusini na kujenga umoja na mtangamano wa kikanda na Bara la Afrika. 

 

Ndugu wanahabari, ilipofika miaka ya 1990, msisitizo wa Sera ya Mambo ya Nje 

ulihuishwa na kujumuisha masuala ya kiuchumi na kijamii baada ya nchi nyingi barani 

Afrika hususani zilizopo kusini mwa Afrika kupata uhuru na kukomeshwa kwa siasa za 

kibaguzi nchini Afrika Kusini. Sababu nyingine za kuhuisha sera yetu ya mambo ya nje ni 

pamoja na kumalizika kwa vita baridi duniani na kuibuka kwa utandawazi na mageuzi ya 

kisiasa, kiuchumi na kijamii.  

Kwa kuzingatia mabadiliko hayo, mwaka 2001 Serikali ilitunga sera mahsusi kwa 

ajili ya kusimamia mambo ya nje ambayo iliendelea  kubeba misingi ya kulinda uhuru wa 

kujiamulia mambo yetu wenyewe; kuheshimu mipaka ya nchi na uhuru wa kisiasa; 

kulinda uhuru, haki za binadamu, usawa na demokrasia; kukuza ujirani mwema; 

kuendeleza Umoja wa Afrika; kukuza ushirikiano wa kiuchumi na wabia wa maendeleo; 

kuunga mkono utekelezaji wa sera ya kutofungamana na upande wowote; kuimarisha 

ushirikiano wa nchi zinazoendelea; na kuunga mkono Umoja wa Mataifa na jitihada zake 

za kuimarisha maendeleo ya uchumi wa kimataifa, amani na usalama.  

Ndugu wanahabari, Sera ya Mambo ya Nje ya mwaka 2001 iliweka bayana azma 

ya Serikali kukuza uchumi na maendeleo ya Taifa kupitia mahusiano ya kimataifa, 

ambapo msisitizo mkubwa ulielekezwa katika kutekeleza diplomasia ya uchumi. Jitihada 

za Serikali zilielekezwa katika kuongeza wigo wa biashara ya kimataifa kupitia utafutaji 

wa masoko ya bidhaa mbalimbali za Tanzania nje ya nchi, kuvutia uwekezaji wa mitaji na 

teknolojia kutoka nje katika sekta za kijamii na kiuchumi, kutangaza vivutio vya utalii, 

kuongeza fursa za ajira na masomo kwa watanzania nje ya nchi na kushawishi 

upatikanaji wa misaada na mikopo ya masharti nafuu kwa ajili ya kutekeleza miradi ya 

maendeleo nchini. 

 

MAFANIKIO YA TANZANIA KATIKA HARAKATI ZA UKOMBOZI BARANI AFRIKA 
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Ndugu wanahabari, tangu kupata uhuru hadi miaka ya 1990, Tanzania ilikuwa 

mstari wa mbele kupigania ukombozi wa nchi za Afrika hususan zile za Kusini mwa Afrika 

kutoka katika utawala wa kikoloni sanjari na kupinga ubaguzi dhidi ya mwafrika. Katika 

kipindi hicho, Tanzania ilichangia rasilimali fedha, askari pamoja na ardhi yake kusaidia 

wapigania uhuru kutoka nchi nyingine za Afrika ikiwemo Angola, Namibia, Zimbabwe, 

Afrika Kusini na Msumbiji. Imani ya waasisi wa nchi yetu wakati huo ilikuwa ni kwamba 

uhuru wa Tanzania hautakuwa kamili endapo nchi zinazotuzunguka zitakuwa hazijapata 

uhuru wa kujitawala zenyewe. 

 

Ndugu wanahabari, ili kufanikisha azma hiyo, Tanzania ilishirikiana pia na nchi nyingine 

za Afrika zilizokuwa zimepata uhuru kipindi hicho na ambazo viongozi wake walikuwa na 

dhamira sawa ya kuchangia katika harakati za ukombozi wa Bara la Afrika. Mnamo 

mwaka 1970 Hayati Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliungana na 

Hayati Kenneth Kaunda, Rais wa Jamhuri ya Zambia na Hayati Seretse Khama, Rais wa 

Botswana na kuanzisha umoja wa Nchi zilizo Mstari wa Mbele (Frontline States) katika 

kupigania ukombozi wa nchi zilizo kusini mwa Afrika kutoka katika utawala wa kikoloni na 

kupinga ubaguzi uliokuwa ukifanywa na Makaburu katika nchi ya Afrika Kusini pamoja na 

utawala wa wachache katika nchi ya Rhodesia. 

 

Ndugu wanahabari, pamoja na harakati za ukombozi wa kisiasa na vita dhidi ya ubaguzi, 

majadiliano kati ya Nchi Zilizo Mstari wa Mbele kuhusu ushirikiano wa kiuchumi yalianza 

kupewa msukumo katika miaka 1970, na hatimaye nchi hizo (Frontline States) na nchi 

zilizopata uhuru baadaye ziliungana na kuanzisha mtangamano wa kiuchumi ambao 

awali ulijulikana kama Jukwaa la Uratibu wa Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADCC) 

mwaka 1980 kabla ya kuwa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) mwaka 

1992. Kupitia SADC Tanzania imeendeleza harakati zake za kulinda amani na usalama 

katika ukanda wa kusini mwa Afrika ambapo tumechangia kutafuta ufumbuzi wa 

migogoro katika nchi za Lesotho, Madagascar, Comoro, Jamhuri ya Kidemokrasia ya 

Kongo (DRC) na Msumbiji.  
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Ndugu wanahabari, mchango wa Tanzania katika harakati za ukombozi na kupigania 

uhuru katika nchi za kusini mwa Afrika umehifadhiwa katika juzuu maalum kupitia Mradi 

wa Hashim Mbitta ulioanzishwa na SADC kuenzi harakati hizo. Hii ni heshima ya kipekee 

kwa Tanzania, kwani  kumbukumbu hizo zitadumu na kuifanya historia ya mchango wa 

nchi yetu katika ukombozi wa nchi za kusini mwa Afrika kuishi vizazi na vizazi. 

 

Ndugu wanahabari, mbali na nchi za Kusini mwa Afrika, Tanzania ilifanikiwa kuiondoa 

madarakani Serikali ya Hayati Iddi Amin, iliyokuwa ikitawala kimabavu nchini Uganda 

kupitia vita inayojulikana na wengi kama Vita ya Kagera mwaka 1977-1978. Uamuzi wa 

Serikali ya Tanzania kipindi hicho ulikuwa ni muhimu kwa lengo la kulinda usalama wa 

mipaka ya nchi yetu. Aidha, hatua hiyo ilirejesha utawala wa sheria nchini Uganda na 

utulivu wa kisiasa ambao umedumu hadi hivi sasa.  

 

Ndugu wanahabari, jitihada hizo pamoja na utulivu wa kisiasa na uwepo wa amani nchini 

uliodumu kwa kipindi chote tangu Uhuru, imeifanya Tanzania kujijengea heshima na 

kutambulika na jumuiya ya kimataifa kama kisiwa cha amani na mshirika katika masuala 

ya ukombozi, ulinzi na usalama katika Bara letu la Afrika na duniani kwa ujumla, jambo 

ambalo Tanzania inajivunia hata sasa tunapoadhimisha miaka 60 ya Uhuru wetu.  

 

MAFANIKIO YA TANZANIA KATIKA ULINZI WA AMANI NA USALAMA BARANI 

AFRIKA NA DUNIANI 

 

Ndugu wanahabari, Tanzania inajivunia mchango wake katika juhudi za kuhakikisha 

uwepo wa amani, ulinzi na usalama Barani Afrika na duniani kwa ujumla, katika kipindi 

cha miaka 60 iliyopita. Masuala hayo (amani, ulinzi na usalama) pia ni miongoni mwa 

tunu na urithi wa Taifa letu.  

 

Ndugu wanahabari, katika kipindi hicho, Tanzania imeshiriki katika utatuzi wa migogoro 

kwa njia ya mazungumzo kwenye nchi mbalimbali duniani. Ushiriki wa Tanzania katika 

harakati hizo umekuwa wa moja kwa moja au kupitia jumuiya za kikanda. Kwa mfano, 

mwaka 1999 Tanzania ilishiriki katika kuzipatanisha pande mbili zilizokuwa zikihasimiana 
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nchini Burundi. Mpatanishi Mkuu katika mgogoro huo alikuwa Hayati Baba wa Taifa 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere kabla ya kifo chake na baadaye juhudi hizo 

ziliendelezwa na Hayati Benjamini Mkapa, Rais wa Awamu ya Tatu. Usuluhishi wa 

mgogoro huo ulitamatishwa kwa pande zinazohasimiana kusaini Makubaliano ya Amani 

na Maridhiano ya Arusha mwaka 2000 na Makubaliano ya Kusitisha Mapigano mwaka 

2005, ambayo yamedumisha amani nchini Burundi hadi hivi sasa.  

 Halikadhalika, mwaka 2015 Jumuiya ya Afrika Mashariki ilimteua Hayati 

Benjamin Mkapa kuongoza Majadiliano ya Amani ya Burundi baina ya pande zilizokuwa 

zikihasimiana nchini humo kufuatia mgogoro wa kikatiba uliombatana na machafuko 

yaliyotokana na tofauti za kisiasa.   

 

Ndugu wanahabari, Vilevile, mwaka 2008 na 2013, Tanzania ilishiriki katika upatanishi 

wa pande zilizokuwa zikihasimiana nchini Kenya kutokana na tofauti za kisiasa 

zilizoambatana na vurugu za uchaguzi mkuu. Mwaka 2008, Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho 

Kikwete, Rais wa Awamu ya Nne alialikwa kuzipatanisha pande zilizokuwa zikihasimiana 

nchini Kenya. Mwaka 2013, Hayati Benjamin Mkapa, Rais wa Awamu ya Tatu alishiriki 

kwenye upatanishi wa pande zilizokuwa zikihasimiana nchini Kenya akiwa kama mjumbe 

wa jopo la watu mashuhuri chini ya uangalizi wa Umoja wa Afrika. Jopo hilo lilikuwa 

likiongozwa na Hayati Koffi Annan, aliyewahi kuwa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa.  

 

Ndugu wanahabari, pamoja na kushiriki katika usuluhishi wa migogoro na upatanishi, 

katika kipindi cha miaka 60 Tanzania pia imetoa hifadhi kwa raia wanaozikimbia nchi zao 

kutokana na changamoto za kiusalama hususani nchi za Ukanda wa Maziwa Makuu. 

Baadhi ya wakimbizi hao, hususani walioishi nchini kwa muda mrefu au kuzaliwa na 

wazazi wao wakiwa ukimbizini hapa nchini, wamepatiwa uraia na wanaendelea na 

shughuli za kijamii na kiuchumi kama walivyo raia wengine wa Tanzania. 

 

Ndugu wanahabari, mifano hiyo michache inaonesha jinsi gani nchi yetu ilivyo kuwa 

katika mstari wa mbele kulinda, kutetea na kudumisha amani katika nchi nyingine majirani 

na duniani. Aidha ushiriki wa Tanzania katika usuluhishi na upatanishi wa migogoro ni 

kielelezo cha kuaminiwa kwa nchi yetu katika kudumisha amani kimataifa. 
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Ndugu wanahabari, Tanzania pia imechangia walinda amani kwenye misheni tano za 

kulinda amani za Umoja wa Mataifa, ambapo hadi kufikia mwezi Septemba 2021, ilikuwa 

na jumla ya walinda amani 1,483 katika Misheni za MINUSCA (Afrika ya Kati), 

MONUSCO (Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo), UNIFIL (Lebanon), UNISFA (Abyei, 

Sudan) na UNIMISS (Sudan Kusini). Idadi hiyo ya walinda amani inaifanya Tanzania 

kuwa nchi ya 13 kati ya nchi 122 zinazochangia kwa wingi walinda amani katika misheni 

za kulinda amani duniani. 

 

Ndugu wanahabari, tunapoelekea kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara, 

mipaka ya nchi yetu imeendelea kubaki salama ikichagizwa na utulivu na amani iliyopo 

nchini. Aidha, hali ya ujirani mwema pamoja na uhusiano wa kidugu uliopo baina yetu 

na nchi zinazotuzunguka, imesaidia nchi yetu kuendelea kuwa na amani katika ukanda 

wetu ambao una baadhi ya nchi zinazokabiliwa na migogoro ya wenyewe kwa wenyewe 

pamoja na changamoto za kiusalama. 

 

Ndugu wanahabari, kama kielelezo cha sifa adhimu ya utulivu na amani iliyopo nchini, 

Taarifa ya Global Peace Index ya mwaka 2020 imeitaja Tanzania kuwa ni nchi ya 

kwanza (1) kwa amani na utulivu kwenye Ukanda wa Afrika Mashariki na ya saba (7) 

katika nchi zilizopo Kusini mwa Jangwa la Sahara.  

 

Ndugu wanahabari, ninatoa rai kwenu na kwa Watanzania wote kuendeleza amani, 

umoja na mshikamano uliodumu kwa kipindi cha miaka 60 iliyopita. Aidha Serikali ya 

awamu ya Sita chini ya Uongozi wa Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania itaendelea kudumisha amani, umoja na mshikamano huo 

sambamba na kuendelea kutetea, kulinda na kudumisha usalama na amani duniani kwa 

kushirikiana na jumuiya ya kimataifa. 

 

MAFANIKIO YA TANZANIA KATIKA USHAWISHI NA UONGOZI NDANI YA JUMUIYA 

NA TAASISI ZA KIMATAIFA 
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Ndugu wanahabari, ushiriki wa nchi yetu ndani ya jumuiya na taasisi za kimataifa katika 

miongo sita (6) iliyopita umekuwa wa mafanikio ambapo Tanzania imekuwa mstari wa 

mbele kupaza sauti na kuishawishi jumuiya ya kimataifa katika masuala mbalimbali yenye 

maslahi kwa Taifa letu na dunia kwa ujumla. Mathalan, mwaka 1972 Tanzania iliungana 

na baadhi ya nchi zinazoendelea kuzishawishi nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa 

kuirejeshea nafasi ya kudumu Jamhuri ya Watu wa China katika Baraza la Usalama la 

Umoja huo iliyokuwa imetwaliwa na Jamhuri ya China (Taiwan). Vilevile, Tanzania kupitia 

Ushirikiano wa Nchi za Kusini (South South Cooperation) imekuwa ikikemea mifumo 

kandamizi ya kiuchumi na kisiasa na kutetea haki na usawa kwa nchi zote. Aidha, kupitia 

ushirikiano huo, Tanzania imeendelea kuzitaka nchi zilizoendelea kuheshimu ahadi zao 

za kutoa asilimia moja ya utajiri wao kuzisaidia nchi zinazoendelea kujikwamua na 

umaskini. 

 

Katika kuendeleza msimamo huo wa kutetea haki na usawa kwa nchi zote ulimwenguni, 

katika miaka ya hivi karibuni Tanzania imekuwa mstari wa mbele kuitaka jumuiya ya 

kimataifa, hususani nchi za magharibi, kuiondolea Zimbabwe vikwazo vya kisiasa na 

kiuchumi. Sambamba na hilo, Tanzania imeweka bayana msimamo wake wa kupinga 

ukandamizaji unaofanywa kwa nchi mbalimbali duniani ikiwemo Cuba na mataifa ya 

Saharawi ya Magharibi na Palestina. 

 

Ndugu wanahabari, katika kipindi hiki ambacho dunia inakabiliwa na athari za kiafya na 

kiuchumi kutokana na mlipuko wa UVIKO-19, Tanzania kupitia majukwaa mbalimbali ya 

kikanda na kimataifa imeeleza waziwazi msimamo wake wa kuzitaka nchi zilizoendelea 

kuyawezesha mataifa yanayoendelea kujijengea uwezo wa kuzalisha chanjo, dawa na 

vifaa tiba ili kukabiliana na magonjwa mbalimbali ya mlipuko ikiwemo UVIKO-19.  

Ndugu wanahabari, kutokana na msimamo huo thabiti pamoja na ushawishi wa nchi 

yetu katika jumuiya ya kimataifa, Tanzania kwa nyakati tofauti imeaminiwa na kupewa 

dhamana za uongozi katika ngazi mbalimbali ndani ya jumuiya za kikanda na kimataifa. 

Mfano, Tanzania imewahi kuwa mwanachama asiye wa kudumu wa Baraza la Usalama 

la Umoja wa Mataifa kwa vipindi viwili, mwaka 1975 hadi 1976 na mwaka 2005 hadi 2006. 
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Aidha, Tanzania imechaguliwa kuwa Makamu wa Rais wa Kikao cha 76 cha Baraza Kuu 

la Umoja wa Mataifa (UNGA 76) kinachoendelea hivi sasa New York, Marekani. 

 

Tanzania pia imekuwa mwenyekiti wa Umoja wa Nchi Huru za Afrika (OAU) ambao kwa 

sasa unajulikana kwa jina la Umoja wa Afrika (AU) mara mbili, mwaka 1984 hadi 1985 na 

mwaka 2008. Tanzania imekuwa mwenyekiti wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 

Afrika (SADC) kwa vipindi viwili, mwaka 2004 na 2019. Kipekee, pia Tanzania imekuwa 

mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa miaka miwili (2) mfululizo mwaka 2015 

na 2016.  

 

Kadhalika, Watanzania mbalimbali wamechaguliwa kushika nyadhifa za juu na za 

maamuzi katika jumuiya za kikanda na kimataifa. Mfano, Mhe. Balozi Salim Ahmed Salim, 

Waziri Mkuu Mstaafu, alikuwa Katibu Mkuu wa OAU kwa vipindi viwili mfululizo kuanzia 

mwaka 1989 hadi 2001; Mhe. Balozi Mstaafu Getrude Mongela alikuwa Spika wa kwanza 

wa Bunge la Umoja wa Afrika kuanzia mwaka 2004 hadi 2009; Mhe Balozi Dkt. Asha – 

Rose Migiro, ambaye kwa sasa ni Balozi wa Tanzania nchini Uingereza alikuwa Naibu 

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa kipindi cha miaka sita kuanzia 2007 hadi 2012; 

Balozi Liberata Mulamula (Mb), ambaye kwa sasa ni Waziri wa Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Afrika Mashariki alikuwa Katibu Mtendaji wa kwanza wa Jumuiya ya Nchi 

za Ukanda wa Maziwa Makuu (ICGLR) kuanzia 2006 hadi 2011; na Mhe. Dkt. 

Stergomena Tax (Mb), ambaye kwa sasa ni Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 

alikuwa Katibu Mtendaji wa kwanza mwanamke wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 

Afrika (SADC) kwa vipindi viwili mfululizo kuanzia mwaka 2013 hadi 2021.  

 

Ndugu wanahabari, watanzania wengine waliowahi kushika nyadhifa za uongozi katika 

jumuiya za kimataifa ni pamoja na Mhe.Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania aliyewahi kuwa Mjumbe wa Jopo la Ngazi ya Juu la Wataalam 

wa Umoja wa Mataifa Kuhusu Masuala ya Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi; Prof. Anna 

Tibaijuka, aliyewahi kuwa Katibu Mtendaji wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Makazi; Dkt. 

Winnie Mapunju Shumbusho, aliyewahi kuwa Mkurugenzi Msaidizi wa Shirika la Afya 
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Duniani ; na Hayati Balozi Augustine Mahiga, aliyewahi kuwa Mjumbe Maalum wa Katibu 

Mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu mgogoro wa Somalia. 

 

Ndugu wanahabari, wapo pia watanzania ambao hivi sasa wanaongoza jumuiya za 

kikanda na mashirika ya kimataifa. Kwa kuwataja wachache ni pamoja na Balozi Ali 

Mchumo, ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la International Bamboo and Rattan 

Organisation kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia mwaka 2019 hadi 2022; Mhe Jaji 

Imani Aboud ambaye ni Rais wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu kwa 

kipindi cha miaka sita kuanzia 2021; na Mhe Balozi Maimuna Tarishi, Mwakilishi wa 

Kudumu wa Tanzania ndani ya Umoja wa Mataifa – Geneva na Vienna ambaye ni Rais 

wa Bodi ya Biashara na Maendeleo ya Shirika la Umoja wa Mataifa la Biashara na 

Maendeleo kwa kipindi cha mwaka mmoja  kuanzia 2021 hadi 2022. 

 

Ndugu wanahabari, wingi wa wanawake katika orodha ya watanzania walioshika 

nyadhifa za uongozi na maamuzi katika jumuiya za kimataifa ni kielelezo cha Serikali yetu 

kuthamini mchango wa mwanamke katika masuala ya uongozi na uhusiano wa kimataifa. 

 

Ndugu wanahabari, Serikali ya Awamu ya Sita imelipa kipaumbele suala la kuongeza 

ajira kwa Watanzania nje ya nchi na katika taasisi za kimataifa, ambapo katika kipindi cha 

muda mfupi tangu kuingia madarakani, fursa za ajira nje ya nchi zipatazo 70 zilitangazwa 

kwa umma kwa watanzania wenye sifa kuzichangamkia. Fursa hizo zinajumuisha nafasi 

nne (4) za ajira katika Shirika la Afya Duniani; Umoja wa Afrika (22); Umoja wa Mataifa 

(1); Benki ya Maendeleo ya Afrika (26); Jumuiya ya Nchi za Ukanda wa Maziwa Makuu 

(1); Shirika la Jumuiya ya Nchi za Afrika, Caribbean na Pacific (5); na Shirika la Kuzuia 

Matumizi ya Silaha za Kemikali (6). Ninatoa wito kwa watanzania kuendelea kufuatilia 

fursa za ajira za kimataifa zinazotangazwa na Serikali mara kwa mara na kuomba nafasi 

hizo ili kuongeza wigo wa watanzania kwenye ajira kimataifa.  

 

UENYEJI WA TAASISI NA MASHIRIKA YA KIKANDA NA KIMATAIFA PAMOJA NA 

MIKUTANO YA KIMATAIFA 
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Ndugu wanahabari, ishara mojawapo ya kuaminika na kukubalika kwa nchi yoyote 

kimataifa ni nchi husika kupewa uenyeji wa taasisi na mashirika ya kikanda na kimataifa 

pamoja na kuandaa mikutano ya kimataifa. Tanzania katika miaka 60 inajivunia kuwa 

mwenyeji wa taasisi na mashirika ya kimataifa. Miongoni mwa taasisi na mashirika ya 

kimataifa yenye makao makuu au ofisi za uwakilishi hapa nchini ni pamoja na Jumuiya 

ya Afrika Mashariki, Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu, Kamisheni ya 

Kiswahili ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Bodi ya Ushauri ya Masuala ya Rushwa ya 

Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa na Mashirika yake, Taasisi ya Afrika ya Sheria za 

Kimataifa, Chuo cha Upasuaji cha Afrika Mashariki, Kati na Kusini, Umoja wa Posta Afrika 

na Chuo cha Afrika Mashariki cha Takwimu.  

Ndugu wanahabari, pamoja na mashirika na taasisi hizi kuitangaza nchi yetu kimataifa, 

uwepo wake una faida za kiuchumi pia. Miongoni mwa faida za kiuchumi tunazopata kwa 

kuwa mwenyeji ni pamoja na ajira kwa watanzania, upatikanaji wa fedha za kigeni na 

uhawilishaji wa ujuzi na utaalam.  

 

Ndugu wanahabari, katika kuonesha dhamira yake ya kuendelea kuvutia mashirika na 

taasisi za kimataifa kuwa na makao makuu au ofisi za uwakilishi nchini, Serikali imetenga 

eneo lenye ukubwa wa ekari 431 la Lakilaki, jijini Arusha kwa ajili ya ujenzi wa taasisi za 

kimataifa. Hadi sasa Mahakama ya Kimataifa ya Masalia ya Kesi za Mauaji ya Kimbari 

ya Rwanda imeanzisha ofisi zake katika eneo hilo. 

 

Ndugu wanahabari, Tanzania pia inajivunia kuwa mwenyeji wa mikutano ya kimataifa 

katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru. Baadhi ya mikutano ya kimataifa ambayo tumekuwa 

nchi mwenyeji ni pamoja na Mikutano ya Wakuu wa Nchi na Serikali ya SADC iliyofanyika 

mwaka 2004 na 2019; Mkutano wa Sullivan uliofanyika mwaka 2008; Mkutano wa Smart 

Partnership uliofanyika mwaka 2013; Mikutano mbalimbali ya Wakuu wa Nchi wa 

Jumuiya ya Afrika Mashariki; na Mkutano wa Nordic-Africa uliofanyika mwaka 2019.  

 

Ndugu wanahabari, tunapoelekea kuadhimisha miaka 60 ya uhuru na kuanza safari ya 

miaka mingine 60 ijayo, Tanzania itaendelea kuwa mwenyeji wa mikutano ya kimataifa 

ikiwemo, Mkutano wa 65 wa Kamisheni ya Afrika na Jukwaa la Pili la Uwekezaji kwenye 
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Utalii uliopangwa kufanyika mwaka 2022. Mikutano hiyo pamoja na kuitangaza nchi 

kimataifa, ni kichocheo cha ukuaji wa sekta mbalimbali za uchumi kama vile utalii, 

biashara, uchukuzi, malazi na hoteli. 

 

Ndugu wanahabari, kiashiria kingine cha uimara wa uhusiano kati ya Tanzania na 

jumuiya ya kimataifa ni uwepo wa miadi na ziara za viongozi wakuu wa kitaifa na 

mashirika ya kimataifa. Katika kipindi cha miaka 60 iliyopita, viongozi wakuu wa kitaifa 

kwa nyakati tofauti wamekuwa wakifanya ziara nje ya nchi na viongozi wakuu kutoka 

mataifa mengine pamoja na mashirika ya kimataifa wamekuwa wakiitembelea Tanzania.  

Kupitia ziara hizo Tanzania imenufaika na uwekaji saini makubaliano na mikataba ya 

ushirikiano katika nyanja za kiuchumi, kijamii na kisiasa. Mfano, kufuatia ziara ya Mhe. 

Barack Obama, Rais Mstaafu wa Marekani hapa nchini mwaka 2013, nchi yetu 

ilijumuishwa katika Mpango wa Kukabiliana na Changamoto za Milenia (Millenium 

Challenge Compact-MCC), ambapo kupitia Awamu ya Kwanza ya Mpango huo tulipata 

fedha kiasi cha Dola za Marekani milioni 698.1 kwa ajili ya kutekeleza miradi ya 

maendeleo. Baadhi ya maeneo yaliyonufaika na miradi ya MCC-I ni Dodoma, Tanga, 

Morogoro, Iringa, Mbeya, Kigoma, Mwanza, Manyara, Njombe, Geita na Zanzibar. 

 

Ndugu wanahabari, orodha ya ziara za viongozi wakuu wa kitaifa na mashirika ya 

kimataifa wa ndani na nje katika kipindi cha miaka 60 ni ndefu na manufaa yake kwa nchi 

yetu ni makubwa. Kwa kutambua hilo, Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa 

Mhe, Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imezipa 

msukumo ziara za kimataifa ambapo, tangu kuingia madarakani nchi yetu imepokea 

viongozi mbalimbali wa kitaifa na mashirika ya kimataifa. 

  

Aidha, Mhe. Rais amefanya ziara katika nchi mbalimbali zenye manufaa ya kisiasa, 

kiuchumi na kijamii. Mfano, kufuatia ziara ya Mhe. Rais Samia nchini Kenya mwezi Mei 

2021, Tanzania na Kenya zilikubaliana kuondoleana vikwazo vya muda mrefu visivyo vya 

kiforodha 46 kati ya 64. Hatua hiyo imechochea ukuaji wa biashara na uwekezaji baina 

ya nchi hizi mbili, ikiwemo Tanzania kuwa na urari chanya wa biashara baina yake na 



14 
 

Kenya. Taratibu za kuondoa vikwazo 18 vilivyosalia ambavyo ni vya kiutawala 

zinaendelea.  

 

Ndugu wanahabari, ninatoa rai kwenu kuendelea kuuhabarisha na kuuelimisha umma 

wa watanzania na dunia kwa ujumla kuhusu manufaa ya ziara zinazofanywa na viongozi 

wetu wa kitaifa nje ya nchi pamoja na zara za viongozi kutoka mataifa mengine nchini. 

 

 

 

MAFANIKIO YA TANZANIA KATIKA KUKUZA MATUMIZI YA LUGHA YA KISWAHILI 

DUNIANI 

 

Ndugu wanahabari, historia inaonesha kuwa, lugha ya Kiswahili imetumika katika 

harakati za ukombozi na kupigania uhuru katika nchi za ukanda wa Mashariki, Kati na 

Kusini mwa Afrika ikiwemo Tanzania. Kiswahili pia kinazungumzwa kwa wingi katika nchi 

zenye uhusiano wa karibu wa kihistoria na nchi za mashariki mwa Afrika kama vile nchi 

ya Oman, kutokana na lugha hiyo kutumika kurahisisha ufanyaji wa biashara kabla na 

wakati wa ukoloni. Hata hivyo, nchi yetu imekuwa kinara katika matumizi ya lugha hiyo 

kiasi cha kutambulika kimataifa kama nchi waasisi wa lugha hiyo. Kwa kutambua 

manufaa ya lugha ya Kiswahili, Tanzania imeendelea kukuza na kueneza matumizi ya 

lugha hiyo Barani Afrika na duniani kwa ujumla. Kufuatia jitihada hizo, lugha ya Kiswahili 

sasa inakadiriwa kuwa ya tatu kwa kuwa na watumiaji wengi barani Afrika baada ya 

Kiingereza na Kiarabu, na ya kumi (10) duniani.  

 

Ndugu wanahabari, katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru, Tanzania inajivunia lugha ya 

Kiswahili kuwa lugha rasmi inayotumika katika mikutano ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini 

mwa Afrika (SADC) na Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC). Aidha, Serikali inaendelea na 

jitihada za kuhakikisha kuwa lugha ya Kiswahili inakuwa lugha rasmi katika Umoja wa 

Afrika (AU) na Umoja wa Mataifa, ambapo hadi sasa Kiswahili kinatumika kutafsiri 

mijadala katika mikutano ya wakuu wa nchi na serikali wa Umoja wa Afrika. Pia, Idhaa ya 

Kiswahili imeanzishwa katika Radio na Televisheni ya Umoja wa Mataifa. Vilevile, Shirika 
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la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni (UNESCO) limeitangaza tarehe 7 

Julai ya kila mwaka kuwa siku maalum ya kuadhimisha lugha ya Kiswahili duniani.  

 

Halikadhalika, Serikali kupitia baadhi ya Balozi za Tanzania nje, imeanzisha madarasa 

ya kufundisha lugha ya Kiswahili katika ngazi za awali, kati na juu. Mfano Ubalozi wa 

Tanzania Seoul, Jamhuri ya Korea umefanikiwa kufundisha jumla ya wanafunzi 150 

ambao ni raia wa nchi hiyo. Serikali pia imesaini makubaliano ya ushirikiano katika 

matumizi ya Kiswahili na Serikali za Afrika Kusini, Namibia, Ethiopia na Misri.  

 

Ndugu wanahabari, kukua kwa matumizi ya lugha ya Kiswahili katika nchi nyingine, 

jumuiya za kikanda na kimataifa ni fursa ya ajira kwa watanzania katika kada mbalimbali 

zikiwemo ualimu na ukalimani. Vilevile, matumizi ya lugha hiyo kimataifa yanatoa fursa 

ya kukuza na kuimarisha uhusiano wa kijamii na kiuchumi baina yetu na nchi nyingine. 

 

Ndugu wanahabari, tunaposherekea maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru, ninatoa rai 

kwenu kutumia taaluma yenu kukuza na kueneza matumizi ya lugha adhimu ya Kiswahili, 

ambayo pia ni urithi wetu, katika mataifa mengine duniani.   

 

MAFANIKIO YA TANZANIA KIUCHUMI KUPITIA UHUSIANO WA KIMATAIFA 

 

Ndugu wanahabari, Tanzania imepata mafanikio ya kiuchumi kupitia uhusiano baina 

yake na nchi nyingine, jumuiya za kikanda na mashirika ya kimataifa. Uhusiano wa 

kiuchumi kati ya Tanzania na nchi nyingine unatokana na uwepo wa mikataba na 

makubaliano ya ushirikiano katika sekta mbalimbali za kijamii na kiuchumi. Mathalan, 

kupitia makubaliano ya ushirikiano katika biashara baina ya Tanzania na nchi za Oman, 

Qatar, Kuwait na Saudi Arabia, nchi yetu inauza mbogamboga, nyama na bidhaa za 

nyama katika masoko ya nchi hizo. Kadhalika, kupitia makubaliano ya hivi karibuni ya 

biashara kati ya Tanzania na China, kampuni 72 za kitanzania zimepata ithibati kutoka 

katika mamlaka za China kuuza maharage ya soya katika soko la nchi hiyo ambapo zaidi 

ya tani 120 za bidhaa hiyo tayari zimeuzwa nchini humo. 
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Ndugu wanahabari, kupitia ushirikiano wa kiuchumi kati ya Tanzania na washirika wa 

maendeleo wanaojumuisha nchi na taasisi, Serikali imepokea misaada na mikopo yenye 

masharti nafuu kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maendeleo. Mfano, Serikali ya India ilitoa 

mkopo wa masharti nafuu wenye thamani ya Dola za Marekani milioni 500 kwa ajili ya 

kutekeleza miradi ya kusambaza maji katika miji mbalimbali hapa nchini.  Vilevile, Serikali 

ya Kuwait kupitia Mfuko wa Maendeleo wa Kuwait (Kuwait Fund) ilitoa mkopo wa 

masharti nafuu wenye thamani ya Shilingi bilioni 117 kwa ajili ya ujenzi wa barabara ya 

Chaya-Nyahua yenye urefu wa kilometa 85.4 mkoani Tabora, ambayo ujenzi wake 

umekamilika mwezi Machi 2021. Mfuko huo pia umefadhili mradi wa kilimo cha 

umwagiliaji katika Bonde la Mto Luiche lenye ukubwa wa ekari 3,000 mkoani Kigoma.  

 

Kadhalika, Tanzania na Umoja wa Ulaya (EU) zilisaini mikataba 6 ya msaada yenye 

thamani ya Shilingi bilioni 307.9 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika 

sekta za nishati, kilimo na uhifadhi wa mazingira.  

 

Ndugu wanahabari, ni wazi kuwa, mifano niliyotaja ni michache ikilinganishwa na 

historia ndefu iliyopo ya ushirikiano kati ya Tanzania na washirika wa maendeleo, ambao 

umeisaidia Serikali kutekeleza miradi na program za maendeleo kwa lengo la kupunguza 

umaskini na kuongeza ustawi wa wananchi. Serikali inazishukuru nchi na taasisi 

washirika wa maendeleo kwa michango yao ya kifedha na utaalam. Aidha, Serikali ya 

Awamu ya Sita inaahidi kuendeleza na kukuza ushirikiano huo.  

 

Ndugu wanahabari, vilevile, Tanzania ni mwanachama katika jumuiya za mtangamano 

wa kikanda, ambapo kupitia uanachama wake imenufaika na makubaliano ya 

kuondoleana vikwazo vya kiforodha na visivyo vya kiforodha katika biashara ya bidhaa 

na huduma. Mathalan, kupitia utekelezaji wa Itifaki ya Umoja wa Forodha ya Afrika 

Mashariki (EAC) na Eneo Huru la Biashara la SADC, bidhaa za Tanzania zinauzwa katika 

nchi wanachama wa EAC na SADC bila kutozwa ushuru wa forodha. Serikali imeendelea 

kuwawezesha wafanyabiashara kunufaika na fursa za biashara katika mtangamano wa 

kikanda kwa kutoa vyeti vya uasili wa bidhaa ambavyo vinawasaidia kupata unafuu wa 
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kodi kwa kutolipa ushuru wa forodha kwa bidhaa zinazozalishwa nchini na zinazokidhi 

vigezo vya uasili wa bidhaa vya jumuiya hizo.  

 

Kutokana na fursa hiyo, mauzo ya Tanzania katika jumuiya za EAC na SADC yamekuwa 

yakiongezeka na kuinufaisha nchi yetu kwa fedha za kigeni pamoja na ajira. Pia, kupitia 

utekelezaji wa Itifaki ya Soko la Pamoja la Afrika Mashariki, Tanzania imenufaika na 

mitaji, ujuzi na uhawilishaji wa teknolojia baina yake na nchi nyingine wanachama wa 

EAC. Kupitia utekelezaji wa itifaki hiyo, Watanzania wanaweza kupata ajira au kuanzisha 

biashara katika mojawapo ya nchi za EAC bila kubaguliwa na vivyo hivyo raia kutoka nchi 

nyingine za jumuiya wanaweza kupata ajira na kuwekeza nchini.  

 

Ndugu wanahabari, Tanzania pia inanufaika na utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya 

kikanda katika sekta mbalimbali kama vile miundombinu ya usafirishaji, nishati, maji, afya 

na elimu. Miongoni mwa miradi iliyotekelezwa nchini kupitia ushirikiano wa kikanda ni 

Mradi wa Maji na Usafi wa Mazingira katika Ziwa Victoria unaotekelezwa kupitia EAC 

katika Wilaya za Geita na Sengerema; Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Kufua Umeme cha 

Rusumo (MW 80), unaotekelezwa kwa ubia baina ya Tanzania, Rwanda na Burundi; 

Mradi wa Ujenzi wa Barabara ya Bagamoyo-Tanga-Horohoro/Lungalunga-Malindi (Km 

425) kati ya Tanzania na Kenya. Utekelezaji wa miradi hiyo, pamoja na kuimarisha 

mtangamano wa kiuchumi, pia inasaidia kuboresha ustawi wa wananchi na kufungua 

fursa za kiuchumi na kijamii.  

 

Ndugu wanahabari, katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru wa Tanzania Bara, nchi yetu 

imekuwa mstari wa mbele katika kupigania haki na usawa wa kiuchumi duniani kupitia 

majukwaa ya kimataifa kwa kupaza sauti na kushawishi mageuzi katika taasisi na 

mashirika ya kimataifa kama vile Shirika la Biashara Duniani. Dhamira ya Tanzania ni 

kutaka kuwepo kwa mazingira sawa ya kiuchumi duniani yatakayoziwezesha nchi 

zinazoendelea kustawi kiuchumi kupunguza pengo lililopo kati yao na nchi zilizoendelea.  

Vilevile, Tanzania imeshiriki kikamilifu katika kutekeleza program za maendeleo chini ya 

Umoja wa Mataifa ambazo zimekuwa na manufaa ya kiuchumi na kijamii. 
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MCHANGO WA WATANZANIA WANAOISHI NJE YA NCHI (DIASPORA) 

 

Ndugu Wanahabari, kwa kutambua mchango wa Watanzania wanaoishi nje ya nchi 

(Diaspora), mnamo mwaka 2010 Serikali ilianzisha Kitengo cha Diaspora chini ya Wizara 

ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki kwa ajili ya kuratibu masuala yote 

yanayohusu Diaspora. Vilevile, Serikali imeendelea kuweka mazingira wezeshi 

yatakayochochea ushiriki wa Diaspora katika shughuli za maendeleo kwa kuchangia 

rasilimali fedha (mitaji), elimu, ujuzi na teknolojia. Vilevile, Diaspora ni kiungo muhimu 

cha kuitangaza nchi yetu kimataifa na kuhamasisha uwekezaji kutoka nje.  

 

Ndugu Wanahabari, mchango wa Diaspora katika Taifa letu umeendelea kukua ambapo 

kwa mujibu wa takwimu za Benki Kuu ya Tanzania, fedha zinazoingizwa nchini na 

Diaspora (remittances) zimeongezeka kutoka Dola za Marekani milioni 465.7 mwaka 

2016 hadi Dola za Marekani milioni 497.9 mwaka 2019. Vilevile, Diaspora wamekuwa 

wakichangia katika sekta za afya, elimu na huduma nyingine za kijamii. Mathalani, kati 

ya mwaka 2015 na 2019 Watanzania wanaoishi Marekani na Uingereza wamefanikisha 

ziara takribani tano za kitabibu zilizofanyika Tanzania Bara na Zanzibar. Aidha, Diaspora 

wamekuwa mstari wa mbele katika kuitangaza lugha adhimu ya Kiswahili ulimwenguni 

kupitia ufundishaji wa lugha hiyo katika nchi mbalimbali. Mathalani, takwimu zinaonesha 

kuwa kuna vituo takribani 30 vya ufundishaji wa lugha ya Kiswahili na Utamaduni wa 

Mtanzania vinavyomilikiwa na kuendeshwa na Diaspora katika nchi za Afrika Kusini, 

Misri, Malawi, Uingereza, Zimbabwe, Ubelgiji, Comoro, Jamhuri ya Korea, Ufaransa na 

China.  

 

MAFANIKIO YA TANZANIA KATIKA MASUALA MENGINE MTAMBUKA YA 

KIMATAIFA 

 

Ndugu wanahabari, Tanzania inajivunia miaka 60 ya kushiriki kikamilifu katika 

kutekeleza masuala mengine mtambuka ya kimataifa yakiwemo jinsia; uhifadhi wa 

mazingira na mapambano dhidi ya mabadiliko ya tabianchi; haki za binadamu na utawala 

bora; na mapambano dhidi ya rushwa, makosa yanayovuka mipaka (mfano biashara 
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haramu ya usafirishaji wa binadamu na dawa za kulevya). Katika miongo sita ya uhuru, 

nchi yetu imesaini na kuridhia mikataba ya kimataifa inayohusu utekelezaji wa masuala 

hayo mtambuka, hivyo kujijengea heshima na kutambulika na jumuiya ya kimataifa kwa 

mchango wake.  

 

Ndugu wanahabari, Serikali imetenga eneo lenye ukubwa wa kilometa za mraba 

400,000 kama eneo tengefu sawa na asilimia 37 ya eneo lote la nchi kavu. Vilevile, 

Tanzania ni mshirika wa Itifaki ya Kyoto kuhusu Mapambano Dhidi ya Mabadiliko ya 

Tabianchi ya mwaka 1997, ambapo kwa kudhihirisha uthabiti wake na dhamira yake 

katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi 

wa Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilishiriki 

kikamilifu katika Mkutano wa 26 wa Nchi Wanachama wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa 

kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi (COP26) uliofanyika mwezi Oktoba 2021 jijini Glasgow, 

Scotland. Kupitia mkutano huo, nchi yetu iliungana na nchi nyingine duniani kuzitaka nchi 

vinara wa uchafuzi wa mazingira kutekeleza kwa vitendo makubaliano ya kupunguza 

kiwango cha hewa ukaa wanachozalisha. Vilevile, Tanzania kwa kinywa kipana ilizitaka 

nchi zilizoendelea kutimiza ahadi zao za kuzisaidia nchi zinazoendelea kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi.  

 

Ndugu wanahabari, Tanzania imepiga hatua katika utekelezaji wa masuala ya jinsia 

ambapo Serikali za awamu zote zimekuwa zikitoa kipaumbele kwa watu wa jinsia zote 

kushika nyadhifa za uongozi na maamuzi bila kujali kigezo cha jinsia. Hilo linajidhihirisha 

hivi sasa ambapo nafasi ya juu ya uongozi katika Serikali inashikiliwa na mwanamke, 

hatua ambayo imeifanya Tanzania kuwa miongoni mwa nchi chache barani Afrika na nchi 

pekee katika Ukanda wa Mashariki mwa Afrika kuwa na kiongozi mkuu wa Serikali 

mwanamke. Aidha, kama nilivyoeleza awali wanawake wameshika nyadhifa za juu za 

uongozi na maamuzi katika mashirika ya kimataifa ambapo utumishi wao ni wa kutukuka, 

wenye tija na sifa kwa nchi yetu kimataifa. 

Ndugu Wanahabari, Tanzania ni mwanachama wa Mpango wa Hiari wa Kujitathmini 

Kiutawala Bora wa Umoja wa Afrika (APRM). Vilevile, kupitia majukwaa ya kikanda na 

kimataifa Tanzania imeshiriki kikamilifu kushawishi na kusisitiza masuala ya utawala 



20 
 

bora. Serikali ya Tanzania pia imeendelea kuaminika kimataifa kwa kuheshimu haki za 

binadamu, utawala wa sheria na demokrasia kutokana na kutekeleza sera, sheria, 

mipango, mikakati, program na miradi inayolenga kuongeza ustawi wa wananchi na 

kupunguza umaskini pamoja na kutoa uhuru wa kushiriki katika shughuli za kijamii na 

kiuchumi.  

 

Ndugu wanahabari, kadhalika, nchi yetu imekuwa mstari wa mbele katika mapambano 

dhidi ya rushwa na aina nyingine za uhalifu zikiwemo uharamia, utakasishaji wa fedha, 

ugaidi, usafirishaji haramu wa binadamu na dawa za kulevya, kupitia utekelezaji wa 

makubaliano baina yake na nchi nyingine, jumuiya za kikanda na kimataifa. Kama 

kielelezo cha ushiriki thabiti wa Tanzania katika mapambano dhidi ya uhalifu wa 

kimataifa, nchi yetu ni mwenyeji wa Kituo cha Kupambana na Ugaidi cha SADC. Jitihada 

hizo zimeipatia nchi yetu sifa nzuri na kutambulika kimataifa kama mshirika thabiti katika 

kupiga vita aina zote za uhalifu.  

 

Ndugu wanahabari, Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mhe. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, itaendelea kuheshimu makubaliano ya 

kimataifa kwa kutekeleza sera, mipango, mikakati, program na miradi inayohusu masuala 

hayo mtambuka.  

 

HITIMISHO 

 

Ndugu wanahabari, Serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 

Mashariki, itaendelea kutekeleza sera, mipango na mikakati yenye lengo la kudumisha 

na kuendeleza mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru wa 

Tanzania Bara katika uhusiano wa kimataifa. Baadhi ya malengo ya Serikali katika kipindi 

kijacho ni kukuza sauti ya Tanzania katika jumuiya za kikanda na kimataifa; kushiriki 

kikamilifu katika mikutano ya kikanda na kimataifa na kulipa michango yake ya 

uanachama; na kuendelea kuchangia juhudi za kulinda amani na usalama duniani na 

kutetea haki na usawa kwa kupinga mifumo kandamizi ya kiuchumi na kisiasa duniani.  
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Vilevile, Serikali itaendelea kuweka mazingira wezeshi kwa sekta binafsi nchini kuongeza 

ushiriki wake katika masuala ya kimataifa; kuweka mazingira wezeshi kwa Diaspora 

kuendelea kutoa mchango wao katika maendeleo ya Taifa; na kuendelea kuziwezesha 

Balozi zetu nje kutekeleza kikamilifu majukumu yake hususani diplomasia ya uchumi. 

 

Ndugu Wanahabari, baada ya kusema hayo, ninawashukuru sana kwa mwitikio wenu, 

na ni matarajio yangu kuwa mtatumia vyombo vyenu vya habari kueneza taarifa ya 

mafanikio ya Serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 

katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru kwa Wananchi na dunia kwa ujumla.  

 

Ndugu Wanahabari, nimalizie kwa kuwasilimu tena kwa Jina la Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania……Kazi iendelee!!!  

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 

  

 

 

 

 

 

 


