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TAARIFA KWA UMMA
RAIS WA ROMANIA KUFANYA ZIARA YA KITAIFA NCHINI

Dar es Salaam, 15 Novemba 2023.

Rais wa Jamhuri ya Romania, Mheshimiwa Klaus lohannis, atafanya Ziara
ya Kitaifa nchini kuanzia tarehe 16 hadi 19 Novemba 2023 kwa mwaliko wa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan.

Lengo la ziara hiyo ni kukuza na kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia kati
ya Tanzania na Romania pamoja na kuibua maeneo mapya ya ushirikiano
katika sekta mbalimbali kama Uwekezaji, Elimu, Utalii, Afya na Utamaduni.

Uhusiano wa Kibiashara na Uwekezaji

Tanzania na Romania zimeendelea kushirikiana katika sekta ya biashara
na uwekezaji ambapo bidhaa kuu za Tanzania zinazouzwa Romania ni
minofu ya samaki aina ya sangara, chai, tumbaku na parachichi. Tanzania
inanunua kutoka Romania bidhaa za mashine za umeme, vifaa vya
matrekta, magari na vifaa vya matibabu.

Kupitia ziara hii Tanzania na Roamania zimedhamiria kuinua na
kuimarisha kiwango cha biashara kati ya nchi hizi mbili ambacho licha ya
Tanzania kuuza zaidi bidhaa zake nchini Romania, kiwango cha biashara
kati ya mataifa haya mawili bado ni kidogo na kimeshuka katika miaka ya
hivi karibuni ikilinganishwa na fursa za kibiashara zilizopo.

Mathalani mwaka 2021 Tanzania iliuza Romania bidhaa zenye thamani ya
Dola za Marekani Milioni 7.9 ikilinganishwa na mwaka 2022 ambapo iliuza
bidhaa zenye thamani ya Dola za Marekani Milioni 4.06. Kadhalika,
Romania ilinunua bidhaa zenye thamani ya Dola za Marekani Milioni 11.6
ikilinganishwa na mwaka 2022 ambapo ilinunua bidhaa zenye thamani ya
Dola za Marekani Milioni 2.4.

Kwa upande wa uwekezaji, Romania imewekeza nchini kwenye miradi ya
usafirishaji, viwanda na utalii yenye thamani ya Dola za Marekani milioni
6.04 na kuzalisha ajira 89. Romania pia imewekeza Zanzibar miradi mitatu
yenye thamani ya Dola za Marekani Milioni 75 kwa mwaka 2023 na
kuzalisha ajira 64.
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Vilevile ziara hii ni fursa kwa Tanzania kuimarisha soko lake la utalii nchini
Romania ambapo kwa sasa takwimu zinaonesha kuwa idadi ya watalii
kutoka nchini humo imeongezeka kutoka 6,418 mwaka 2018 na kufikia
12,148 mwaka 2022.

Uhusiano wa Kidiplomasia

Tanzania na Romania zilianzisha uhusiano wa kidiplomasia mwakal964
ambao umejikita katika sekta za elimu na afya hususan ufadhili wa
masomo kwa wanafunzi wa Tanzania. Katika kuimarisha uhusiano huo,
Mwaka 2018 Tanzania na Romania zilitia saini Hati ya Makubaliano kuhusu
mashauriano ya kisiasa na kidiplomasia.

Mtiririko wa matukio ya ziara

Mheshimiwa Rais lohannis na ujumbe wake watawasili katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere na kupokelewa na Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Mheshimiwa January
Makamba tarehe 16 Novemba 2023.

Mheshimiwa Rais lohannis atapokelewa rasmi Ikulu Dar es Salaam tarehe
17 Novemba, 2023 na mwenyeji wake Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan. Baada ya mapokezi hayo,
viongozi hao watakuwa na mazungumzo ya faragha na baadaye
watashiriki katika mazungumzo rasmi kuhusu uhusiano kati ya Tanzania
na Romania.

Aidha, viongozi hao watashuhudia utiaji saini wa Hati za Makubaliano kati
ya Tanzania na Romania katika sekta za kilimo, mifugo, misitu, chakula na
masuala ya uokoaji wakati wa dharura na kuzungumza na Waandishi wa
Habari kuelezea masuala muhimu yaliyojiri katika mazungumzo yao.

Akiwa nchini, Mheshimiwa Rais lohannis na ujumbe wake watakwenda
Zanzibar kuzungumza na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali Mwinyi tarehe 18 Novemba, 2023
na baadaye kutembelea vivutio vya utalii ukiwemo Mji Mkongwe.

Kufanyika kwa ziara hii ni kielelezo cha jitihada za Serikali ya Awamu ya
Sita inayoongozwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan ya kutekeleza Diplomasia ya
Uchumi kwa vitendo.

Imetolewa na
Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali
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