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TAARIFA KWA UMMA

WAZIRI MKUU WA JAMHURI YA KIDEMOKRASIA YA SHIRIKISHO LA ETHIOPIA MHESHIMIWA
DKT. ABIY AHMED ALI KUWASILI NCHINI KWA ZIARA YA SIKU TATU

Tarehe 27 Februari, 2024 Dodoma.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Shirikisho la Ethiopia Mheshimiwa Dkt. Abiy
Ahmed Ali anatarajiwa kuwasili nchini kwa ziara ya kitaifa ya siku tatu kuanzia tarehe 29
Februari hadi 02 Machi, 2024 kwa mwaliko wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Mhe. Dkt. Abiy atapokelewa rasmi Ikulu, Dar es Salaam tarehe 01 Machi, 2024 na mwenyeji
wake Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Lengo la ziara hii mbali na kukuza na kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizi
mbili, inalenga pia kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kati ya Tanzania na Ethiopia ambazo
zimekuwa zikishirikiana katika maeneo ya biashara na uwekezaji, elimu, utamaduni,
usafirishaji wa anga, kilimo, mifugo, udhibiti wa uhamiaji holela, ulinzi na usalama.

Tanzania na Ethiopia zina uhusiano wa kidiplomasia wa muda mrefu na wa kihistoria ambao
ulioasisiwa na Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Mtawala wa Ethiopia,
Hayati Haile Selassie. Viongozi hawa walishirikiana bega kwa bega katika harakati za ukombozi
wa Bara la Afrika na ni miongoni mwa Viongozi Waanzilishi 32 wa Umoja wa Afrika wakati huo
OAU mwaka 1963.

Aidha, mbali na ushirikiano wa kidiplomasia, Tanzania na Ethiopia zinashirikiana katika sekta
ya anga ambapo mwaka 2016 hadi 2023 jumla ya marubani 75 na wahandisi 25 kutoka
Tanzania wamepokea mafunzo katika ngazi tofauti nchini Ethiopia. Hivyo ni wazi kuwa, ziara
hii itafungua milango zaidi ya ushirikiano kati ya Shirika la Ndege la Ethiopia na Shirika la Ndege
la Tanzania — ATCL katika kujiendesha kibiashara.

Hali kadhalika, Tanzania na Ethiopia zinashirikiana katika sekta ya mifugo na kilimo. Nchi hizi
zinaongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya mifugo na uzalishaji mkubwa wa mazao ya kilimo
kama kahawa, chai, asali, mbogamboga na matunda barani Afrika. Kupitia ziara hii Tanzania
na Ethiopia zitaimarisha ushirikiano katika masuala ya umwagiliaji, matumizi ya teknolojia
katika kilimo na matumizi ya mbegu zenye ubora na uhakika wa mavuno sambamba na tafiti
katika sekta hizo mbili.
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Kuhusu sekta ya nishati, ziara hii itaziwezesha Tanzania na Ethiopia kujengeana uwezo na
kubalishana uzoefu katika uzalishaji wa umeme unaotosheleza mahitaji ya nchi pamoja na
kuzalisha umeme wa kibiashara utakaoiwezesha Tanzania kuuza katika nchi mbalimbali kupitia
uanachama wake katika Jumuiya ya kuuziana umeme ya Afrika Mashariki (East African Power
Pool).

Aidha, katika sekta ya elimu ziara hii itaziwezesha nchi hizi mbili kubadilishana wanafunzi na
kujenga uwezo katika uuandaji wa mitaala na Tanzania kupata fursa ya kufundisha Kiswabhili
nchini Ethiopia.

Mhe. Waziri Mkuu Abiy na ujumbe wake wataondoka nchini kurejea Ethiopia tarehe 02 Machi
2024.
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