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HOTUBA YA BALOZI BRIG. GEN. WILBERT A. IBUGE, KATIBU MKUU WA 

WIZARA YA MAMBO YA NJE NA USHIRIKIANO WA AFRIKA MASHARIKI WAKATI 

WA UFUNGUZI WA MKUTANO WA SITA (6) WA TUME YA PAMOJA YA KUDUMU 

YA USHIRIKIANO KATI YA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA NA 

JAMHURI YA BURUNDI KATIKA NGAZI YA MAKATIBU WAKUU  

TAREHE 03 MACHI, 2021, KIGOMA 

 

Mheshimiwa Isidore Ntirampeba, Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Kimaendeleo wa Jamhuri ya Burundi na Mwenyekiti Mwenza wa 

Kamati ya Makatibu Wakuu ya Mkutano huu; 

Waheshimiwa Makatibu Wakuu wenzangu Mliopo Hapa; 

Mheshimiwa Rashid Mchatta, Katibu Tawala wa Mkoa wa Kigoma; 

Mheshimiwa Dkt. Jilly Maleko, Balozi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika 

Jamhuri ya Burundi; 

Mheshimiwa Cyriaque Kabura, Konseli Mkuu wa Jamhuri ya Burundi hapa Kigoma 

ambaye pia anamwakilisha Balozi wa Jamhuri ya Burundi nchini Tanzania; 

Watumishi wa Serikali wa pande zote mbili mliopo hapa; 

Mabibi na Mabwana; 

Habari za asubuhi!  

MWAKEYEE au AMAHORO MWESI (Mojawapo) 

MLIMOO 

SALAMU ZA UTANGULIZI NA UKARIBISHO 

Awali ya yote nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa 

kuturuzuku uhai na kutuwezesha kukutana siku ya leo hapa Kigoma kwa ajili ya shughuli 



2 

 

hii adhimu inayolenga kuimarisha zaidi uhusiano na ushirikiano uliopo kati ya nchi zetu 

za Tanzania na Burundi.  

Kwa namna ya kipekee napenda kuchukua fursa hii kukukaribisha tena Mheshimiwa 

Isidore Ntirampeba, Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Kimaendeleo wa Jamhuri ya Burundi pamoja na Ujumbe wako. Karibuni sana Tanzania, 

karibuni Kigoma.  Jisikieni huru kwani hapa ni nyumbani kwenu pia! Huku Kigoma 

tunasema tulashashe Mhila Mkigoma. 

 

DHUMUNI LA MKUTANO  
 

Ndugu Viongozi Wenzangu na Wajumbe Mkutano huu; 

 

Mtakumbuka kuwa, tarehe 19 Septemba, 2020, Wakuu wa Nchi zetu Mheshimiwa Dkt. 

John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Mheshimiwa Jenerali Evaristé Ndayishimiye, Rais wa Jamhuri wa Burundi walikutana 

hapa Kigoma, Mhe. Ndayimishiye alipofanya ziara ya kikazi kwa mwaliko wa mwenyeji 

wake Mheshimiwa Dkt. Magufuli.  

 

Wakati wa ziara hiyo, Viongozi wetu Wakuu hao walikubaliana masuala kadhaa yenye 

lengo la kuimarisha zaidi ushirikiano tulionao kwa ustawi wa nchi zetu na watu wake. 

Moja ya maazimio yao lilikuwa ni suala la Mkutano wa Tume ya Kudumu ya Pamoja kati 

ya Tanzania na Burundi (JPC) kufanyika kabla ya mwezi Aprili, 2021. Hivyo, tunafanya 

Mkutano huu kwa lengo la kutekeleza maagizo na makubaliano hayo ya Wakuu wa Nchi 

zetu. Pia, tunakutana kujadili utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa kwenye Mkutano 

wa JPC ya mwisho uliofanyika mwaka 2006. Vilevile, tunakutana ili kujadili fursa nyingine 

lukuki zilizopo za ushirikiano kati ya nchi zetu hizi mbili rafiki.  
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Ndugu Wajumbe; 

Mabibi na Mabwana; 

 

Kufuatia maelekezo husika ya viongozi wetu Wakuu, Tanzania ilianza utekelezaji wa 

maagizo hayo mapema kwa namna inavyouthamini uhusiano wake na Burundi. Kwa 

mfano, kuanzia tarehe 26 hadi 30 Septemba, 2020, Wizara pamoja wadau wengine wa 

kisekta ilifanya ziara ya ukaguzi wa miradi ya Kikanda ya miundombinu inayotekelezwa 

na Serikali za nchi zetu mbili chini ya uratibu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Lengo la 

ziara hiyo lilikuwa ni kuhakikisha kwamba miundombinu hiyo inatumika ipasavyo katika 

kuimarisha biashara kati ya nchi hizi na hivyo kuchangia kwenye jitihada za maendeleo. 

 

Pamoja na masuala mengine kwenye ziara hiyo, tulikagua mradi wa Ujenzi wa Barabara 

ya Kabingo – Kasulu – Manyovu (km 260.13) yenye thamani ya dola za Marekani 

milioni 256. Mradi huu unahusisha pia Ujenzi wa Kituo cha Huduma kwa Pamoja 

Mpakani (OSBP) cha Manyovu/Mugina. Kufuatia ziara hiyo, Hati ya Makubaliano 

(MoU) ya kuratibu shughuli za Ujenzi wa Barabara ya Kabingo – Kasulu – Manyovu 

(260km) / Rumonge – Gitaza (45km) ilisainiwa tarehe 02 Novemba, 2020. Aidha, 

makabidhiano ya eneo kitakapojengwa Kituo cha Huduma kwa Pamoja Mpakani (OSBP) 

cha Manyovu/Mugina yalikamilika kwa ajili ya kuanza utekelezaji.  

 

Ndugu Wajumbe; 

Mabibi na Mabwana; 

 

Shughuli nyingine za kuimarisha ushirikiano kati ya nchi zetu mbili zilizofanyika kabla  ya 

Mkutano huu wa JPC ni pamoja na mkutano wa pamoja wa Sekta ya madini 

uliofanyika mwezi Januari 2021, hapa mkoani Kigoma ambapo wajumbe wa pande 

zote mbili walijadiliana namna bora ya kushirikiana katika sekta hiyo. Hivyo, Mkutano 
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huu wa sita (6) cha JPC ni fursa muhimu sana katika kujadili maeneo mengine ya 

ushirikiano kwa faida ya nchi zetu. 

 

MKUTANO WA SITA WA JPC YA TANZANIA NA BURUNDI 

 

Ndugu Wajumbe; 

Mabibi na Mabwana; 

 

Tunapokutana kwa ajili ya Mkutano huu wa JPC ni muhimu kutambua kuwa nchi zetu 

zimeendelea kuwa na uhusiano na ushirikiano mzuri kwa muda mrefu. Tanzania na 

Burundi ni majirani, ndugu wa karibu na marafiki wa muda wote. Ukaribu wetu 

unadhihirishwa na namna ambavyo tumeendelea kushirikiana katika masuala 

mbalimbali ikiwemo masuala ya ulinzi na usalama; biashara, uwekezaji, maliasili na 

utalii, uvuvi, kilimo, nishati, madini, elimu, afya, utamaduni, masuala mengine ya kijamii 

kama vile shughuli za kiutamaduni na michezo. 

 

Ndugu Wajumbe,  

 

Nchi hizi pia zimeendelea kushirikiana katika masuala ya Kikanda na Kimataifa kupitia 

Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Jumuiya ya Nchi za Ukanda wa Maziwa Makuu 

(ICGLR), Umoja wa Afrika (AU) na Umoja wa Mataifa (UN).  Nitumie fursa hii 

kuuhakikishia tena ujumbe wa Burundi kwamba Tanzania itaendelea kuunga mkono 

ombi lake la kuwa nchi Mwanachama wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 

(SADC). Aidha, tutaendelea kuisemea Burundi katika majukwaa ya kimataifa ili 

iondolewe vikwazo vyote vya kiuchumi ilivyowekewa. Ni kwa muktadha huu pia tunatoa 

pongezi kwa Burundi kwa hatua mbalimbali inazoendelea kuzichukua katika kuleta 

maendeleo ya wananchi wake, kuimarisha hali ya usalama na kuimarisha uhusiano na 

jumuiya ya kimataifa. Hatua hizi, pamoja na masuala mengine, zimewezesha Taifa hilo 
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kuondolewa kwenye ajenda ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, suala 

linalostahili kupongezwa. 

 

Ndugu Wajumbe; 

Mabibi na Mabwana; 

 

Mtakubaliana na mimi kuwa mafanikio ya mkutano huu yanategemea zaidi jitihada zetu 

za pamoja sisi Watendaji katika kutekeleza masuala tutakayokubaliana. Hivyo, nitoe wito 

kwetu sote kujadili kwa uhalisia na kufikia makubaliano yanayotekelezeka. Pia tuwe 

tayari kusimamia na kushiriki kikamilifu katika utekelezaji wa makubaliano hayo. Ni 

muhimu pia tuweke utaratibu wa kufanya mapitio ya utekelezaji wa masuala 

tunayokubaliana angalau mara moja kwa mwaka, na niwahakikishie kwamba kwa 

upande wa Tanzania, tutakuwa tunafanya mapitio ya mara kwa mara ya makubaliano 

yote tuliyofikia. Kwa kufanya hivyo, Mkutano huu wa JPC utatimiza matarajio ya Viongozi 

wetu Wakuu pamoja na wananchi wa Mataifa yetu. 

 

Ndugu Wajumbe; 

Mabibi na Mabwana; 

 

Tanzania ina matumaini makubwa kwamba Mkutano huu utakuwa wa mafanikio kwa 

ustawi wa nchi zetu na watu wake. Hivyo, naomba kuwatakia wote pamoja na mimi 

mweyewe, Mkutano mwema na majadiliano yenye tija. Aidha, ninayo heshima sasa ya 

kutangaza kuwa Mkutano huu wa Sita (6) wa Tume ya Pamoja ya Kudumu kati ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Jamhuri ya Burundi umefunguliwa rasmi. 

 

Karibuni sana Tanzania! 

Kaze Muri Tanzania! 

Bienvenue en Tanzanie! 
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Asanteni sana! 

Murakoze Chanee! 

Merci Beaucoup! 


